TRỘM CẮP TÀI SẢN

Chủ đề   RSS   
  • #228306 21/11/2012

    anhcundl

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    TRỘM CẮP TÀI SẢN

    Thưa luật sư !

    Em có một người bạn đang bị tạm giam để chờ xử lý,bạn em có trộm 2 chiếc xe máy hiệu air blade lúc khám nhà công an có thu được 1 vam xe, 1 điện thoại di dộng. Bạn em cũng đã có 2 tiền án về tội trộm cắp tài sản và mới ra tù được 1 năm, hai chiếc xe máy bạn em trộm để đi nên làm mới lại hết và công an cũng đã trả lại cho người bị hại rồi. Theo luật sư bạn em sẽ bị xử như thế nào ạ tội của bạn em có nặng không ạ? 

     
    4684 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #228411   22/11/2012
    Được đánh dấu trả lời

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Với hành vi như vậy, người này có thể bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm theo khỏan 2 điều 138 BLHS

    "Điều 138.  Tội trộm cắp tài sản 

    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b)  Có tính chất chuyên nghiệp;

    c)  Tái phạm nguy hiểm;

    d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

    đ) Hành hung để tẩu thoát;

    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    g)  Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt  nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng."

    Thân chào.

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #228450   22/11/2012

    anhcundl
    anhcundl

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em xin được hỏi tiếp Luật sư, bạn em không có người thân ba mẹ đã mất hiện tại bạn em cũng có con nhỏ 2 tháng tuổi bạn em là trụ cột trong gia đình vậy tòa án có xem xét hoàn cảnh của bạn em để giảm án không ạ, em có tham khảo một số người họ nói bạn em bị phạt tù từ 3 đến 4 năm tù phải không ạ?

    Em xin chân thành cảm ơn Luật sư !

     
    Báo quản trị |  
  • #228532   22/11/2012

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nếu tội phạm đã rõ ràng thì nên tìm những tình tiết giảm nhẹ quy định tại điều 46 BLHS.

    Tại khỏan 1 điều 46 đã rõ ràng, còn khỏan 2 thì rất chung chung nên bạn cố gắng chứng minh những yếu tố sau: Con còn nhỏ (kèm giấy khai sinh của con), là lao động chính, hòan cảnh kinh tế khó khăn (làm đơn sau đó mang ra UBND phường xã xác nhận), ngòai ra tìm xem gia đình có ai có công với cách mạng... gửi những văn bản, bằng chứng đó tới Tòa để được xem xét.

    Thân chào

     

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com