DanLuat 2015

trộm cắp tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #212864 11/09/2012

    thamlaw

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    trộm cắp tài sản

    H đến nhà T chơi và phát hiện mẹ của T giấu vàng trong 1 cái sọt đựng khăn 1 chiếc vòng vàng 5 chỉ( trị giá 23 triệu đồng). nhân lúc mẹ T đi chợ H đã lén vào giường lấy trộm. hôm sauH đem đi bán được 20 triệu đồng. có thể phát biểu về vụ án này là: vì H đã chiếm đoạt được tài sản nên tội trộm cắp mà H đã thực hiện có cấu thành TPVC không? giải thích ?

     
    15465 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #212879   11/09/2012
    Được đánh dấu trả lời

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1337 lần
    Moderator

    Việc phân tích hành vi phạm tội của cấu thành tội phạm vc hay hình thức là phải căn cứ vào quy định của Điều luật đó. Cụ thể là căn cứ vào cấu thành tội phạm cơ bản chứ không phải căn cứ vào các trường hợp cụ thể.

    Ví dụ: Đối với tội trộm cắp tài sản theo quy định tại Điều 138BLHS thì Khoản 1 là cấu thành tội phạm cơ bản. Bạn phân tích các dấu hiệu cấu thành tội phạm của loại tội này gồm: Khách thể, mặt khách quan, chủ thể, mặt chủ quan

    Về khách thể: Xâm hại quan hệ XH nào được PLHS bảo vệ

    Mặt khách quan: Phân tích dấu hiệu hành vi và dấu hiệu hậu quả (nếu có)

    Chủ thể: người thực hiện hành vi phạm tội

    Mặt chủ quan: lỗi của người thực hiện hành vi.

    Nếu CTTP cơ bản nào có quy định dấu hiệu hậu quả là dấu hiệu bắt buộc của loại tội phạm đó thì TP đó có cấu thành vật chất, Nếu không quy định dấu hiệu hậu quả là dấu hiệu bắt buộc thì là cấu thành hình thức.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #213075   11/09/2012
    Được đánh dấu trả lời

    LoanZjk
    LoanZjk

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2012
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 511
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 4 lần


    Dấu hiệu chiếm đoạt trong cấu thành tội phạm tội trộm cắp tài sản là chiếm đoạt được.

    Với cách hiểu như vậy, thì tội trộm cắp tài sản chỉ được coi là hoàn thành khi người phạm tội đã chiếm đoạt được tài sản một cách lén lút.

    Như vậy, tội trộm cắp tài sản là tội có CTTP vật chất

    Chứ không phải vì vì H đã chiếm đoạt được tài sản nên tội trộm cắp mà H đã thực hiện có CTTPVC. 

    Loan Zjk

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LoanZjk vì bài viết hữu ích
    kul.con (14/12/2012)
  • #233355   14/12/2012

    kul.con
    kul.con

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy trộm cắp với giá trị là 2.7 triệu đồng thì xử sao 

     
    Báo quản trị |  
  • #233388   14/12/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Còn phải căn cứ vào tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ trách nhiệm hình sự, tiền án, tiền sự. . .và các tình tiết khác trong vụ án thì Hội đồng xét xử mới căn nhắc và quyết định hình phạt theo các khung hình phạt của Điều 138 Bộ luật hình sự.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #319412   19/04/2014

    tranminhchau95
    tranminhchau95

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    giai đoạn thực hiện tội phạm

    trong trường hợp trôm cắp tài sản (cụ thể là chiếc xe máy) mà mới dắt được ra khỏi nơi bảo quản (dắt từ nhà ra đến sân)mà bị phát hiện thì tội phạm lúc đó dừng ở giai đoạn nào?
     
    Báo quản trị |  
  • #319779   21/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào em!

    Nếu bạn là người học luật thì đáng lẽ câu hỏi này phải rất đơn giản. Bạn thử ví dụ đối với trường hợp cướp tài sản, nếu theo cách phát biểu trên thì nếu cướp được tài sản thì tội cướp tài sản có cấu thành tội phạm hình thức. Rõ ràng là không phù hợp. Bạn nên tìm hiểu kỹ các kiến thức trước khi đăng tải trên diễn đàn danluat.

    Thân gửi!

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 21/04/2014 03:44:17 CH

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-