Trộm cắp tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #483366 26/01/2018

    Ahnjaehoon

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/01/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trộm cắp tài sản

    Tôi có em trai hiện phạm tội trộm cắp tài sản và nằm trong khung hình phạt mức 3. Em ấy trộm tài sản nhưng đã tự mang về trả lại trong vòng nửa ngày sau khi thực hiện hành vi. Hiện công an bảo em tôi đi tìm việc làm để điền vào đơn đang đi làm nuôi mẹ già. Vậy em tôi có thể được án treo không ?
     
    3310 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #484828   11/02/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1918)
    Số điểm: 11074
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1220 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn cung cấp, em trai bạn hiện đang phạm tội trộm cắp tài sản theo khoản 3 Điều 173 Bộ luật hình sự 2015:

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

    b) Trộm cắp tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này;

    c) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.”

    Tuy nhiên, bên cạnh đó, em trai bạn đã mang trả lại số tiền đó trong nửa ngày và hiện đang làm đơn nuôi mẹ già, với các yếu tố trên sẽ được xác định là tình tiết giảm nhẹ để tòa án sẽ giảm nhẹ hình phạt cho em trai bạn. Chúng tôi không có quyền được quyết định thay tòa án nên không thể xác định được em bạn có được hưởng án treo hay không.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
  • #485353   23/02/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 500
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (295)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 69 lần


    Trộm cắp tài sản

    Em bạn bị truy tố ở khoản 3 Điều 173 Bộ luật hình sự năm 2015 có khung hình phạt từ 7 đến 15 năm tù. Vì vậy em bạn sẽ ko được hưởng án treo. Vì bị cáo bị xử phạt tù từ ba năm trở xuống nếu có điều kiện mới được hưởng án treo. Tuy nhiên, để được giảm hình phạt em bạn phải thành khẩn khai báo, nộp các giấy tờ thể hiện gia đình có công với cách mạng, nhờ người bị hại làm đơn xin bãi nại... cộng với tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự là em bạn đã tự nguyện trả tiền lại. Khi xét xử có thể Toà án sẽ quyết định hình phạt dưới mức thấp nhất của khung hình phạt đã quy định nhưng trong khung hình phạt liền kề nhẹ hơn (có nghĩa là Toà án có thể quyết định hình phạt cho em bạn dưới 7 năm quy định ở khoản 3 nhưng không được thấp hơn hình phạt quy định ở khoản 2). Cần nói thêm đã tuột khung thì nếu có xử từ 3 năm trở xuống Toà án vẫn ko cho hưởng án treo bạn nhé.
     
    Báo quản trị |  
  • #485757   27/02/2018

    nguyenthutrangg96
    nguyenthutrangg96

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nên viết đơn gì?

    Tôi có mất 1 chiếc xe máy vào 22/4/2017. Tôi đã trình báo tại CA phường nơi xảy ra vụ mất trộm. Đến ngày 22/11/2017, có một a ca ở phường khác gọi điện cho tôi thông báo đang tạm giữ chiếc xe có bks của tôi. Tôi có lên gặp và tiếp tục viết đơn trình báo. Trước khi về a ấy bảo một tháng sau có kết quả xác định xe xem có phải của tôi hay không. Tôi đã đợi và đến bây giờ vẫn chưa thấy phản hồi nào từ CA. Tôi muốn làm đơn với nội dung Trình báo rằng CA không cho tôi xem xe và muốn biết phải làm gì ? Và có cơ hội lấy lại xe không? Tôi xin cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #485758   27/02/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1341)
    Số điểm: 7739
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 837 lần
    Lawyer

    Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định về vật chứng như sau:

         “Điều 89. Vật chứng

    Vật chứng là vật được dùng làm công cụ, phương tiện phạm tội, vật mang dấu vết tội phạm, vật là đối tượng của tội phạm, tiền hoặc vật khác có giá trị chứng minh tội phạm và người phạm tội hoặc có ý nghĩa trong việc giải quyết vụ án.”

    Như vậy, những vật nào được dùng làm công cụ, phương tiện phạm tội, vật mang dấu vết tội phạm, vật là đối tượng của tội phạm, tiền hoặc vật khác có giá trị chứng minh tội phạm và người phạm tội hoặc có ý nghĩa trong việc giải quyết vụ án đều sẽ được coi là vật chứng. Trong trường hợp của bạn, xe máy của bạn chính là phương tiện bị mất cắp và sẽ được coi là vật chứng. Việc xử lý vật chứng (xe máy) sẽ được áp dụng Điều 106, BLTTHS 2015 như sau:

    “Điều 106. Xử lý vật chứng

    Việc xử lý vật chứng do Cơ quan điều tra, cơ quan được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra quyết định nếu vụ án được đình chỉ ở giai đoạn điều tra; do Viện kiểm sát quyết định nếu vụ án được đình chỉ ở giai đoạn truy tố; do Chánh án Tòa án quyết định nếu vụ án được đình chỉ ở giai đoạn chuẩn bị xét xử; do Hội đồng xét xử quyết định nếu vụ án đã đưa ra xét xử. Việc thi hành quyết định về xử lý vật chứng phải được ghi vào biên bản.

    1. Vật chứng được xử lý như sau

    a) Vật chứng là công cụ, phương tiện phạm tội, vật cấm tàng trữ, lưu hành thì bị tịch thu, nộp ngân sách nhà nước hoặc tiêu hủy;

    b) Vật chứng là tiền bạc hoặc tài sản do phạm tội mà cóthì bị tịch thu, nộp ngân sách nhà nước;

    c) Vật chứng không có giá trị hoặc không sử dụng được thì bị tịch thu và tiêu hủy.

     2. Trong quá trình điều tra; truy tố; xét xử; cơ quan; người có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này có quyền:

    a) Trả lại ngay tài sản đã thu giữ, tạm giữ nhưng không phải là vật chứng cho chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp tài sản đó;

    b) Trả lại ngay vật chứng cho chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp nếu xét thấy không ảnh hưởng đến việc xử lý vụ án và thi hành án;

    c) Vật chứng thuộc loại mau hỏng hoặc khó bảo quản thì có thể được bán theo quy định của pháp luật; trường hợp không bán được thì tiêu hủy;

    d) Vật chứng là động vật hoang dã và thực vật ngoại lai thì ngay sau khi có kết luận giám định phải giao cho cơ quan quản lý chuyên ngành có thẩm quyền xử lý theo quy định của pháp luật.

    3. Trường hợp có tranh chấp về quyền sở hữu đối với vật chứng thì giải quyết theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.”

    Như bạn đã nêu, bạn chiếc xe hiện là tang vật của vụ án trộm cắp tài sản nên lúc này, cơ quan có thẩm quyền (Cơ quan điều tra; cơ quan được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra nếu vụ án được đình chỉ ở giai đoạn điều tra; Viện kiểm sát nếu vụ án được đình chỉ ở giai đoạn truy tố; Chánh án Tòa án nếu vụ án được đình chỉ ở giai đoạn chuẩn bị xét xử; Hội đồng xét xử nếu vụ án đã đưa ra xét xử) sẽ trả lại ngay xe máy cho bạn nếu xét thấy không ảnh hưởng đến việc xử lý vụ án và thi hành án.Vì đây là xe máy của bạn nên bạn cứ yên tâm sẽ được trả lại mà không bị tịch thu sung quỹ Nhà nước. Tuy nhiên thời gian bao lâu để được coi là không ảnh hưởng đến việc xử lý vụ án và thi hành án thì sẽ do cơ quan có thẩm quyền quyết định

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.