DanLuat 2015

Trộm cắp tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #408908 07/12/2015

    wakibinhcm

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/12/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trộm cắp tài sản

          Chào luật sư !

    Cho em hỏi em của em cùng 3 người khác đã trộm 6 bình ác quy của xe tải trị giá 30 triệu , giớ đang bị tạm giam . vậy em của em sẽ bị mức án như thế nào ? 

     
    2467 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #412497   07/01/2016

    Baobui9898
    Baobui9898

    Male
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:06/01/2016
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    wakibinhcm viết:

          Chào luật sư !

    Cho em hỏi em của em cùng 3 người khác đã trộm 6 bình ác quy của xe tải trị giá 30 triệu , giớ đang bị tạm giam . vậy em của em sẽ bị mức án như thế nào ? 

    Trả lời có tính chất tham khảo

    Điều 138 Bộ luật Hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009 (sau đây gọi chung là Bộ luật Hình sự) quy định về Tội trộm cắp tài sản như sau:

    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Tái phạm nguy hiểm;

    d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

    đ) Hành hung để tẩu thoát;

    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.”

     

              Vậy có thể em của bạn (tạm gọi là A) đã thực hiện hành vi trộm cắp tài sản, sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 138 Bộ luật Hình sự.

              Tùy từng tình tiết cụ thể của vụ án, A có thể bị xử lý theo các khung hình phạt khác nhau.

              A bị xử phạt tù từ hai năm đến bảy năm theo quy định tại khoản 2 Điều 138 Bộ luật Hình sự nếu A phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây:

              - Có tổ chức: là trường hợp phạm tội có từ hai người trở lên cố ý cùng tham gia thực hiện hành vi trộm cắp, có sự thống nhất với nhau về ý chí, có sự cấu kết chặt chẽ về hành vi, phân công cụ thể về nhiệm vụ;

              Ngoài việc xử phạt hình phạt chính theo các khung hình phạt nêu trên, A còn có thể bị áp dụng hình phạt bổ sung là phạt tiền.

              Xin thông báo để bạn nắm nhé!

     
    Báo quản trị |  
  • #412583   07/01/2016

    ndanh
    ndanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Chào bạn,

    Vi trường hợp này bạn không nêu rõ em bạn bao nhiêu tuổi khi phạm tội và mức độ của sự cấu kết, nên mình tư vấn như sau:

    Xét về hành vi và hậu quả trong trường hợp này thì đã thỏa tội "trộm cắp tài sản" được quy định tại Điều 138 BLHS 1999

    Việc em bạn cùng 3 người khác thực thực hiện hành vi trộm, đây được xem là đồng phạm theo quy định tại Điều 20 BLHS 1999. Tùy vai trò từng người (người tổ chức, người thực hành, người giúp sức hay người xíu giục) mà tòa án sẽ quyết định hình phạt từng người khác nhau.

    Nếu đồng phạm:

    + có sự cấu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện thì sẽ bị truy cứu theo điểm a khoàn 2 Điều 138 BLHS 1999 thì phạt tù từ 2 năm đến 7 năm

    +không có sự cấu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện thì sẽ bị truy cứu theo  khoàn 1 Điều 138 BLHS 1999 thì phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm 

    Ngoải ra, xét về độ tuổi của em bạn thì quyết định hình phạt như sau:

    +Nếu em bạn dưới 16 tuổi: thì không phải chịu trách nhiệm hình sự tại khoản 1,2 Điều 138 BLHS 1999

    + Nếu em bạn từ đủ 16 tuổi đến 18 tuổi:  thì  phải chịu trách nhiệm hình sự tại khoản 1,2 Điều 138 BLHS 1999 với mức quyết định hình phạt như sau:

           * nếu hình phạt là cải tạo không giam giữ: không quá 1 năm 6 tháng theo khoản 1 Điều 138 BLHS 1999

           *nếu hình phạt là tù có thời hạn: không quá 3/4 mà luật quy định

    + Nếu em bạn từ đủ 18 tuổi trở lên: áp dụng đúng theo điều luật quy định

    Trên đây là ý kiến của mình, bạn có thể tham khảo

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-