DanLuat 2015

Trộm cắp tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #382048 06/05/2015

    Ngocthaiduong

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Trộm cắp tài sản

    k biết gia đình g thường không có người ở nhà nên đã phá khóa vào nhà g trộm cắp tài sản là chiếc xe máy SH trị giá 150 triệu đồng. Nhưng khi k dắt ra đến sân thì đúng lúc đó g về, phát hiện và bắt giữ. k bị tòa xử phạt 3 năm tù về tội trộm cắp tài sản. vậy cho e hỏi là:

    1. theo cách phân loại tội phạm theo khoản 3 điều 8 BLHS thì k thuộc loại tội phạm gì?

    2. Nếu k mới 15 tuổi 6 tháng thì có phải chịu TNHS không? tại sao

    3. tòa có thể xử cho k được hưởng án treo không? tại sao

     
    2193 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #382581   10/05/2015

    hoanglawyer92
    hoanglawyer92

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Chào bạn, tôi xin góp ý như sau

    1. Trong trường hợp này K đã phạm tội trộm cắm tài sản quy định tại Khoản 2 Điều 138 bộ luật hình sự

    Vì có tình tiết theo Điểm e Khoản 2 Điều này

    “2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Tái phạm nguy hiểm;

    d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

    đ) Hành hung để tẩu thoát;

    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    g) Gây hậu quả nghiêm trọng.”

    Khung hình phạt của K có thể phải nhận sẽ là phạt tù từ 2 năm đến 7 năm

    Mức phạt cao nhất trong trường hợp này là 7 năm tù vì vậy theo Khoản 3 Điều 8 BLHS thì K đã phạm vào tội nghiêm trọng

    1. Nếu K lúc phạm tội là 15 tuổi 6 tháng thì K không phải chịu trách nhiệm hình sự bởi tội này vì theo quy định tại điều 12 BLHS như sau:

    Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

    1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.

    2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng.”

    1. Nếu K đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự về tội này K chỉ được hưởng án treo khi đáp ứng theo  Khoản 1 Điều 60 BLHS

    Trong trường hợp này cần phải căn cứ nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ thì Tòa mới có thể cho K hưởng án treo

    Nguyễn Văn Hoàng l CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM http://vietkimlaw.com/

    M: 0914.217.708 - E: hoangnv.luatsu@gmail.com Ad: Tầng 6, LYA Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoanglawyer92 vì bài viết hữu ích
    Ngocthaiduong (25/05/2015)

0 Thành viên đang online
-