DanLuat 2015

trộm 1 laptop giữ lại để dùng sử phạt như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #366868 09/01/2015

    hoangthunga95

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    trộm 1 laptop giữ lại để dùng sử phạt như thế nào?

    Cho tôi hỏi: Em trai tôi sinh năm 1993 Năm vừa rồi nó đi lấy trộm 1 laptop ở 1 cty nằm tại tòa nhà ở hà nội tôi đoán có giá vào khoảng 8 triệu đồng. Nó không hoạt động theo nhóm, chỉ có 1 mình nó đi thôi Nó trộm về do không có máy tính để dùng lên nó giữ lại để dùng Rồi 1 thời gian người ở 1 cty phát hiện được chiếc laptop mà nó lấy đi và giữ lại để dùng thì lập tức báo công an bắt giữ và biết nó bị tạm giam 3 ngày ở trại giam, và rồi được tại ngoại về nhà được 1 đến 2 tháng thì nó bị đưa đi viện giám định pháp y tâm thần trên thường tín được biết nhiều khi nó có biểu hiện không bình thường Nhưng em vẫn chưa thấy nó bị khởi tố hay bị truy tố hình sự Và đợt vừa rồi nó được về nhà Vậy xin được hỏi xử phạt như thế nào nữa, liệu có phải chuyển sang sử phạt hành chính không?
     
    2237 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #366883   09/01/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định của Bộ luật hình sự hiện hành thì: 

    "Điều 138. Tội trộm cắp tài sản
    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai ttriệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai ttriệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
    a) Có tổ chức;
    b)  Có tính chất chuyên nghiệp;
    c)  Tái phạm nguy hiểm;
    d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;
    đ) Hành hung để tẩu thoát;
    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;
    g)  Gây hậu quả nghiêm trọng.
    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:
    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;
    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.
    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:
    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;
    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.
    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng."
     
    Như vậy em của bạn đã có dấu hiệu phạm tội trộm cắp tài sản theo quy định trên. Cơ quan điều tra có thể đã thụ lý vụ án và đang trong giai đoạn củng cố hồ sơ để đề nghị truy tố. Việc cho em bạn tại ngoại có thể là do em bạn có nơi cư trú cố định và cơ quan điều tra cảm thấy không nhất thiết phải tạm giam, tuy nhiên em bạn cũng phải chấp hành sự quản lý của địa phương và trình diện khi cơ quan điều tra, VKS hoặc Toà án triệu tập. 
     
    Việc em bạn có dấu hiệu tâm thần và đã được cơ quan điều tra cho đi khám bệnh là theo đúng quy định. Trường hợp em bạn được kết luận là mất năng lực hành vi thì sẽ không bị khởi tố (nhưng phải bệnh trước khi thực hiện hành vi phạm tội). Trường hợp bệnh sau khi thực hiện hành vi phạm tội thì sẽ được cho đi điều trị, trường hợp không khỏi bệnh và hết thời hạn điều tra thì cơ quan điều tra sẽ định chỉ điều tra vụ án.
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    hoangthunga95 (10/01/2015)
  • #367019   10/01/2015

    hoangthunga95
    hoangthunga95

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin được hỏi thêm

    Nếu em trai tôi chấp hành đúng pháp luật thì có phải viết đơn xin tha tội và xin trở lại làm quyền công dân không? Tôi thấy hành vi của em trai tôi không có dấu hiệu làm hỏng laptop của người sử dụng khi bị công an bắt. Công an cũng đã điều tra và làm rõ vụ việc rất kỹ lưỡng rồi, và cũng thấy được giảm án rất nhẹ. Vậy có thể em trai tôi có phải viết đơn xin tha tội để chuyển sang sử phạt hành chính được không?
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-