DanLuat 2015

Trợ cấp từ cơ quan BHXH khi bị tai nạn giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #207406 15/08/2012

    minhtienhanoi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Trợ cấp từ cơ quan BHXH khi bị tai nạn giao thông

    Chào luật sư,

    Công ty tôi có 01 nhân viên xin nghỉ phép ngày 13/08 để về quê. Trên đường đi, nhân viên này bị tai nạn giao thông, và được bệnh viện ở quê cấp Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH là 10 ngày (do bị chấn thương sọ não).

    Vậy trong trường hợp này có được cơ quan BHXH có thanh toán 75%/ngày như các trường hợp nghỉ ốm đau không?

    Cảm ơn luật sư,

    Cập nhật bởi minhtienhanoi ngày 15/08/2012 04:41:15 CH
     
    5301 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #209646   26/08/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, theo quy định ở NĐ 152/2006 thì khi bị tai nạn phải nghỉ việc vẫn được hưởng chế độ nghỉ ốm đau 75%

    MỤC 1: CHẾ ĐỘ ỐM ĐAU

    Điều 8. Đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và điểm b khoản 4 Điều 2 Nghị định này được hưởng chế độ ốm đau khi:

    1. Bị ốm đau, tai nạn rủi ro phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở y tế.

    Trường hợp ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự huỷ hoại sức khoẻ, do say rượu hoặc sử dụng ma tuý, chất gây nghiện khác thì không được hưởng chế độ ốm đau.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    minhtienhanoi (19/10/2012)

0 Thành viên đang online
-