DanLuat 2015

TRỢ CẤP THU HÚT CHO GIÁO VIÊN VÙNG KINH TẾ ĐẶC BIỆT KHÓ KHĂN

Chủ đề   RSS   
  • #402785 15/10/2015

    binhiagrai

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    TRỢ CẤP THU HÚT CHO GIÁO VIÊN VÙNG KINH TẾ ĐẶC BIỆT KHÓ KHĂN

    Thưa luật sư! tôi có hộ khẩu thường trú tai vùng 2 trước khi được biên chế vào làm giáo viên từ 2010, ở vùng kinh tế đặc biệt khó khăn(vùng 3).  đến 09/4/ 2013 sau khi lập gia đình tôi nhập hộ khẩu tại tập  thể trường (ở vùng 3) để thuận lợi cho hoạt động của gia đình tại địa phương. đến năm 2015 tôi hết nhận thu hút 5 năm theo nghị định 61 của chính phủ. Đến tháng 6 năm 2015 tôi lại chuyển hộ khẩu gia đình về ở vùng 2. 

    Vậy xin hỏi luật sư, những đối tượng như tôi có tiếp tục được hưởng thu hút theo nghị định 19 không? vì ở địa phương chúng tôi đang tạm dừng cấp thu hút theo nghị định 19, vì cho rằng những người có hộ khẩu tại vùng kinh tế đặc biệt khó khăn thì không được hưởng.

    Xin cảm ơn luật sư!

     
    1709 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #447675   23/02/2017

    Chào bạn,

    Với thông tin mà bạn cung cấp tôi xin đưa ra những góp ý như sau:

    Thời gian hưởng phụ cấp thu hút quy định Khoản 2 Điều 8 Nghị định 61/2006/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 19/2013/NĐ-CP:

    "Điều 8. Phụ cấp thu hút

    3. Tính từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đã hết thời hạn công tác theo quy định nhưng cơ quan quản lý giáo dục có thẩm quyền chưa sắp xếp, luân chuyển công tác trở về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tê - xã hội đặc biệt khó khăn thì tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% mức lương hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có), nhưng thôi không hưởng phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Điều 5 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24 tháng 12 năm 2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn (sau đây gọi chung là Nghị định 116/2010/NĐ-CP).”

    Trong trường hợp này, ta xét thấy như sau:

    • Bạn thỏa mãn điều kiện về đối tượng hưởng phụ cấp thu hút theo nghị định 61/2006/NĐ-CP do:

          Căn cứ khoản 1 điều 8 Nghị định 61/2006 quy định: " Nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục (thuộc địa phương hoặc từ địa phương khác đến) được điều động đến công tác hoặc hiện đang công tác tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% mức lương hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có)."  Với trường hợp của bạn, hiện tại, bạn là giáo viên được điều động đến vùng kinh tế đặc biệt khó khăn và đang công tác tại vùng này. Bên cạnh đó, năm 2015 bạn đã chuyển hộ khẩu về vùng 2, cũng nơi ở và nơi làm việc cuối cùng của bạn. Vì vậy, bạn đáp ứng được điều kiện về đối tượng được hưởng phụ cấp thu hút theo nghị định 61/2006/NĐ-CP.

    • Bạn đã hết thời hạn công tác theo quy định: 5 năm đối với nam;
    • Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn chưa được cơ quan có thẩm quyền sắp xếp và luân chuyển công tác trở về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng khi luân chuyển đến công tác ở vùng 3 (vùng kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn).

          Như vậy, các điều kiện của bạn như trên phù hợp quy định của pháp luật hiện hành về việc tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút theo nghị định 19/2013/NĐ-CP nên bạn tiếp tục được hưởng thu hút theo nghị định này.

    Trên đây là phần trao đổi của tôi về vấn đề bạn cần tư vấn, nếu có gì thắc mắc mời bạn liên hệ với chúng tôi để được giải đáp chi tiết.

    Chuyên viên tư vấn Phạm Thị Lan Anh.

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-