DanLuat 2015

Trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc có tính thuế TNCN?

Chủ đề   RSS   
  • #513403 31/01/2019

    tieukhanh95
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2017
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 5710
    Cảm ơn: 58
    Được cảm ơn 86 lần


    Trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc có tính thuế TNCN?

    Trợ cấp thôi việc là một khoản trợ cấp mà người sử dụng lao động có trách nhiệm phải chi trả cho người lao động khi chấm dứt HĐLĐ theo Điều 48 Bộ luật lao động 2012. Nó có ý nghĩa như một phần thưởng cho người lao động vì đã có thời gian đóng góp cho người sử dụng lao động. Đồng thời trợ cấp thôi việc cũng có ý nghĩa giúp đỡ người lao động có kinh phí trang trải trong thời gian tìm kiếm công việc mới.

    Trợ cấp mất việc được xem là một khoản tiền mà người sử dụng lao động phải trả cho NLĐ bị mất việc làm một cách thụ động do người sử dụng lao động gây ra, tức khoản tiền bồi thường cho NLĐ do bị chấm dứt hợp đồng lao trước thời hạn mà không phải do lỗi của bản thân họ gây ra.

    Theo Điểm b Khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC thì sẽ có hai trường hợp:

    - TH1: Người lao động nhận khoản tiền trợ cấp mất việc, trợ cấp thôi việc theo đúng mức quy định của Bộ luật lao động 2012 thì khoản tiền này không phải chịu thuế thu nhập cá nhân- tức là được miễn thuế.

    - TH2: Người lao động nhận khoản tiền trợ cấp mất việc, trợ cấp thôi việc cao hơn mức quy định của Bộ luật lao động 2012 thì lúc này phần vượt quá sẽ phải chịu thuế thu nhập cá nhân tại Thông tư 111/2013/TT-BTC.

    Nếu phải đóng thuế TNCN thì cách tính cũng sẽ chia ra 02 trường hợp cơ bản dựa vào thời điểm chi trả như sau:

    - TH1: Nếu DN chi trả cho NLĐ trước khi chấm dứt HĐLĐ thì khoản tiền này sẽ nhập chung vào các khoản thu nhập từ tiền lương, tiền công khác để tính theo lũy tiến từng phần và DN sẽ đóng giúp NLĐ với cơ quan Thuế.

    - TH2: Nếu DN chi trả cho NLĐ sau khi chấm dứt HĐLĐ thì khoản tiền này sẽ khấu trừ 10% nếu như khoản trợ cấp này từ 2.000.000đ trở lên (Theo Điểm i, Khoản 1, Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC). Lưu ý rằng trường hợp này chỉ áp dụng đối với cá nhân cư trú theo quy định Luật thuế thu nhập cá nhân.

     
    123 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-