Trợ cấp thôi việc khi người lao động bị sa thải

Chủ đề   RSS   
  • #272063 27/06/2013

    XDKDNBT

    Sơ sinh


    Tham gia:14/07/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 231
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Trợ cấp thôi việc khi người lao động bị sa thải

    Kính chào Luật sư:

    Cho phép tôi được hỏi: nếu người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo khoản 3, Điều 125 vì nghỉ quá 5 ngày cộng dồn trong 1 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 1 năm thì có được hưởng trợ cấp thôi việc không?

    Theo Bộ luật 2002 trước đây thì vẫn được hưởng.

    Xin cảm ơn.

     
    18838 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #272158   27/06/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!

    Theo Bộ luật lao động 2012, thì nếu người lao động bị kỷ luật sa thải theo khoản 3 Điều 125 thì không được hưởng trợ cấp thôi việc cho dù đó là hình thức sa thải gì?

    Cụ thể

    Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

    8. Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại khoản 3 Điều 125 của Bộ luật này.

    Điều 48. Trợ cấp thôi việc

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

    Như vậy, các trường hợp được trợ cấp thôi việc không có khoản 8 Điều 36 Bộ luật lao động.

    Điều 125. Hình thức xử lý kỷ luật lao động

    1. Khiển trách.

    2. Kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng; cách chức.

    3. Sa thải.

    Ở đây không phân biệt hình thức xử lý kỷ luật sa thải theo trường hợp nào của Điều 126. Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải

    Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây:

    1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động;

    2. Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm.

    Tái phạm là trường hợp người lao động lặp lại hành vi vi phạm đã bị xử lý kỷ luật mà chưa được xóa kỷ luật theo quy định tại Điều 127 của Bộ luật này;

    3. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.

    Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động.

     

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #363259   17/12/2014

    Thưa luật sư, 

    Tôi xin hỏi một số vấn đề sau, xin Luật sư giải thích rõ:

    VĐ1. Vậy trong trường hợp NLĐ tự ý bỏ việc trên 5 ngày không có lý do, ngoài việc không thanh toán trợ cấp thôi việc, người lao động có phải bồi thường gì không?

    VĐ2. Nếu NLĐ tự ý bỏ việc có được coi là đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật không? Công ty không xử lý kỷ luật sa thải được không?

    VĐ3. Điều 43 Luật Lao động có quy định về"Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1.Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2.Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước."

    Vậy trường hợp Nhân viên tự ý thông báo chấm dứt hợp đồng ngay lập tức, không có lý do chính đáng thì phải bồi thường cả 2 mục trên hay áp dụng điều nào?

    Cảm ơn luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #365113   27/12/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10275)
    Số điểm: 58613
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4224 lần
    Lawyer

    Chào bạn. 1/ Cần phân biệt khai khái niệm hoàn toàn khác nhau: NLĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật là bằng chí chí của mình muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động mà ko cần ý kiến của người sử dụng lao động nhưng việc đơn phương chấm dứt là trái luật vì vi phạm lý do đơn phương chấm dứt hay vi phạm thời gian báo trước. Người lao động tự ý bỏ việc 5 ngày trong một tháng là hành vi vi phạm kỷ luật lao động, vi phạm nội quy lao động nên sẽ bị xử lý kỷ luật lao động theo hình thức nặng nhất là sa thải và đây là cơ sở để người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động này. Như vậy, với hai khái niệm, hai hành vi khác nhau nên hai hình thức xử lý hậu quả cũng khác nhau.   2/ Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái luật thì nếu chi vi phạm lý do đơn phương chấm dứt không đúng thi phải bồi thường theo khoản 1 điều 43. Nếu vi phạm luôn về thời gian báo trước thì bồi thường cả khoản 2 điều 43 Bộ luật lao động bạn nhé. Thân ái

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #365115   27/12/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10275)
    Số điểm: 58613
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4224 lần
    Lawyer

    Chào bạn.  Đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật và tự ý bỏ việ 5 ngày trong một tháng là hai sự việc hoàn toàn khác nhau nên cách xử lý cũng khác nhau.Đơn phương chấm dứt nếu chỉ vi phạm về lý do đơn phương ko đúng thì bồi thường theo quy định tại khoản 1 điều 43 Bộ luật lao động. Nếu lý do đơn phương chấm dứt đúng nhưng vi phạm thời gian báo trước thì bồi thương theo quy định tại khoản 2 điều 43.  Riêng trường hợp tự ý bỏ việc 5 ngày trong 1 tháng là vi phạm kỷ luật lao động nên sẽ bị xử lý sa thải và đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Thân ái 

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com