Trợ cấp thôi việc khi lao động chết

Chủ đề   RSS   
  • #132937 22/09/2011

    trang106107

    Female
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Trợ cấp thôi việc khi lao động chết

    Xin chào luật sư!

    Luật sư cho em hỏi là:

    1. Khi người sử dụng lao động chết thì hợp đồng lao động có đơn phương chấm dứt không? Trong Bộ luật lao động không có quy định, vậy việc người sử dụng lao động chết có quy định trong văn bản nào không?
    2. Vấn đề về tiền trợ cấp mất việc và trợ cấp thôi việc, so sánh sự giống và khác nhau?

    Em muốn hiểu rõ hơn, xin Luật sư giúp em làm rõ vấn đề này.
    Em xin chân thành cám ơn!
    Thân chào!
     
    9212 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #133722   24/09/2011

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29173
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1825 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Theo quy định tại điều 6 và điều 8 Bộ luật lao động người sử dụng lao động là doanh nghiệp, tổ chức....cá nhân đủ 18 tuổi;
    Trường hợp người sử dụng lao động chết có thể được hiểu là với cá nhân người sử dụng lao động chết và tổ chức doanh nghiệp bị giải thể; mặc dù luật lao động không quy định trường hợp này nhưng căn cứ quy định của Bộ luật dân sự về hợp đồng dân sự thì hợp đồng lao động sẽ đương nhiên chấm dứt hiệu lực vì hợp đồng không có đủ chủ thể tham gia hợp đồng.
    Về trợ cấp thôi việc và trợ cấp thất nghiệp
    Giống:
    Cùng là khoản tài chính nhằm hỗ trợ người lao động trong thời gian không có việc làm.
    Khác:
    Về văn bản điều chỉnh: trợ cấp thôi việc được điều chỉnh bởi Bộ luật lao động; trợ cấp mất việc được điều chỉnh bởi luật bảo hiểm xã hội;
    Về đối tượng được hưởng:
    Trợ cấp thôi việc áp dụng cho người lao động có thời gian làm việc thường xuyên tại doanh nghiệp từ một năm trở lên (Điều 42 Bộ luật lao động);
    Trợ cấp mất việc áp dụng với người lao động  đáp ứng các điều kiện quy định tại điều 81 Luật Bảo Hiểm xã hội sau:
    Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

    Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

    Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp....

    Cơ quan chi trả:
    Trợ cấp thôi việc người sử dụng lao động phải chi trả;
    Trợ cấp thất nghiệp do cơ quan bảo hiểm chi trả;
    Chúc bạn thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    lephandhm (12/03/2012)
  • #132985   22/09/2011

    trang106107
    trang106107

    Female
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hợp đồng lao động và trợ cấp

    Xin chào luật sư!

    Luật sư cho em hỏi là:

    1. Khi người sử dụng lao động chết thì hợp đồng lao động có đơn phương chấm dứt không? Trong Bộ luật lao động không có quy định, vậy việc người sử dụng lao động chết có quy định trong văn bản nào không?
    2. Vấn đề về tiền trợ cấp mất việc và trợ cấp thôi việc, so sánh sự giống và khác nhau?

    Em muốn hiểu rõ hơn, xin Luật sư giúp em làm rõ vấn đề này.
    Em xin chân thành cám ơn!
    Thân chào!
     
    Báo quản trị |  
  • #133459   23/09/2011

    trachanh19
    trachanh19
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 54 lần


    Chào bạn.
    Mình không phải là luật sư, nhưng có thể mạn phép trả lời không?
    1. Trường hợp này có thể hợp đồng lao động sẽ chấm dứt, nếu sau khi NSDLĐ chết, sự tồn tại của DN...cũng chấm dứt.
    Nhưng trong nhiều trường hợp, người sử dụng lao động chết, có người khác thay thế, thì hợp đồng lao động vẫn tiếp tục được thực hiện. Ví dụ, trong một công ty TNHH có 500 nhân viên, khi Giám đốc chết (người ký hợp đồng lao động) mà có giám đốc khác lên thay, hoạt động của DN vẫn bình thường, ko lẽ, hợp đồng với 500 nhân viên kia phải chấm dứt?
    Pháp luật lao động không quy định trường hợp NSDLĐ chết là 1 trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động. Còn việc các thành viên công ty chết có quy định trong Luật doanh nghiệp.
    2. Cái này bạn tự tìm hiểu nhé
    - Trợ cấp mất việc có thể theo Điều 41 hoặc 42 BLLĐ, tùy từng trường hợp.
    - Trợ cấp thôi việc theo Điều 42.

    094 350 0575

    lishiliang19@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #133571   23/09/2011

    baocongdoan
    baocongdoan
    Top 100
    Lớp 4

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (585)
    Số điểm: 5291
    Cảm ơn: 148
    Được cảm ơn 316 lần


    1- Về tiền trợ cấp mất việc làm: Tiền trợ cấp mất việc làm , cứ mỗi năm làm việc trả một tháng lương, nhưng thấp nhất cũng bằng hai tháng lương ( bạn xem điều 17 Bộ luật lao động và các văn bản hướng dẫn thi hành).

    2- Về tiền trợ cấp thôi việc: Nếu chấm dứt HĐLĐ đúng pháp luật: Mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có (Điều 42 Bộ luật lao động)

    Thân. 

    After the rain comes the sun!

     
    Báo quản trị |  
  • #134181   26/09/2011

    trang106107
    trang106107

    Female
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin chào luật sư!
    Em xin cảm ơn Luật sư đã trả lời câu hỏi của em.

    Nhưng câu hỏi thứ hai của em là: "Vấn đề về tiền trợ cấp #ff0000;">mất việc và trợ cấp thôi việc, so sánh sự giống và khác nhau?". Hai khoản tiền trợ cấp này đều do Bộ luật lao động điều chỉnh.

    Xin Luật sư giải đáp cho em.
    Em xin chân thành cảm ơn.
    Thân chào!
     
    Báo quản trị |  
  • #134193   26/09/2011

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29173
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1825 lần
    Lawyer

    Chào em!

    Trước hết các khoản này giống nhau ở mục đích hỗ trợ người lao động trong thời gian mất việc làm đồng thời cũng ghi nhận những đóng góp của người lao động đối với người sử dụng lao động trong thời gian làm việc từ lúc được tuyển dụng cho tới khi mất việc.

    Khác:

    Mức hưởng trợ cấp mất việc được quy định tối thiểu là 2 tháng lương (trừ trường hợp người lao động mới làm việc cho doanh nghiệp, người sử dụng lao động được một tháng) quy định tại Thông tư số 39/2009/TT-BLĐTBXH ngày 18/11/2009 hướng dẫn thi hành Điều 12 của Nghị định số 39/2003/NĐ-CP ngày 18/4/2003 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về việc làm.

    Trong khi trợ cấp thôi việc chỉ được thanh toán cho người lao động có thời gian làm việc thường xuyên tại doanh nghiệp từ một năm trở lên và mỗi năm làm việc được trợ cấp bằng 1/2 tháng lương (lương trung bình của 6 tháng gần nhất trước thời gian nghỉ việc). Trường hợp thôi việc trái pháp luật người lao động thậm chí còn không được thanh toán khoản này.

    Trên đây là một số nội dung, có thể còn chưa đủ, em tham khảo thêm các văn bản nhé./.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    admin (26/09/2011)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281