trợ cấp thôi việc khi công ty đơn phương chấm dứt HĐLĐ vì lý do bất khả kháng

Chủ đề   RSS   
  • #352079 24/10/2014

    trợ cấp thôi việc khi công ty đơn phương chấm dứt HĐLĐ vì lý do bất khả kháng

    Luật sư cho tôi hỏi:

    Trường hợp công ty phải cắt giảm lao động vì lý do bất khả kháng thì Công ty có phải thanh toán Trợ cấp thôi việc hay Trợ cấp mất việc làm cho NLĐ không ?

    (Công ty thành lập từ năm 2011, đã và đang đóng đầy đủ Bảo hiểm thất nghiệp cho NLĐ)

    Đối với NLĐ đã ký Hợp đồng lao động không xác định thời hạn có được hưởng chế độ gì khác khi Công ty cắt giảm không ?

    Rất mong nhận được câu trả lời sớm từ phía Luật sư.

     

     
    2917 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #352211   25/10/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Căn cứ vào Điều 48 Bộ luật lao động năm 2012:

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.

     Như vậy, căn cứ vào Điểm c, khoản 1, Điều 38, Khoản 10, Điều 36 và Điều 48 BLLĐ thì trường hợp người SDLĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động vì lý do bất khả kháng mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc thì người lao động sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc theo quy định trên.

    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com