TRỢ CẤP THÔI VIỆC KHI CHẤM DỨT HĐLĐ

Chủ đề   RSS   
  • #343664 10/09/2014

    Hoangnhienpy

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    TRỢ CẤP THÔI VIỆC KHI CHẤM DỨT HĐLĐ

    Kính gửi Luật sư.

    Em có một câu hỏi rất mong luật sư trả lời giúp:

    Hiện tại em  làm việc tại Phú Yên. Lúc trước em làm cho một công ty ở TpHCM từ 2011 đến 6/ 2014, thì đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (có báo trước 30 ngày) để chuyển công tác về địa phương. Trong quá trình làm việc thì công ty không đóng bảo hiểm thất nghiệp cho em.

    Vậy em xin hỏi luật sư là trong trường hợp này em có được hưởng trợ cấp thôi việc hay không?

    Xin chân thành cảm ơn.

     
    2472 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #344102   12/09/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Trường hợp này không hưởng trợ cấp thôi việc mà chỉ hưởng trợ cấp thất nghiệp.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #344280   13/09/2014

    Hoangnhienpy
    Hoangnhienpy

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn câu trả lời của luật sư nhưng theo qui định nguời lao động được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ 12 tháng. Còn trong trường hợp của em thì công ty không đóng bảo hiểm thất nghiệp nên không thể hưởng trợ cấp thất nghiệp được.

     
    Báo quản trị |  
  • #344285   13/09/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14668)
    Số điểm: 101590
    Cảm ơn: 3360
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    LS HoNguyenTruong70 làm ơn đọc câu hỏi rồi hãy trả lời đi, trả lời qua loa như vậy thì đừng trả lời còn hơn

    @Hoangnhienpy : Theo luật lao động thì bạn được hưởng trợ cấp thôi việc nhé. Tham khảo ở bên dưới.

     

    Điều 48. Trợ cấp thôi việc

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Hoangnhienpy (15/09/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ