DanLuat 2015

Trợ cấp thôi việc hay trợ cấp mất việc làm?

Chủ đề   RSS   
  • #377851 06/04/2015

    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Trợ cấp thôi việc hay trợ cấp mất việc làm?

    Xin chào các Luật sư cùng tất cả các thành viên.

    Tôi có một vấn đề hiện đang có ý kiến trái chiều, rất mong mọi người cho ý kiến nhé:

    Một đơn vị sự nghiệp công lập về nghiên cứu ứng dụng ký hợp đồng lao động với người lao động đã nhiều năm (làm việc tại các đề tài nghiên cứu), đến một thời điểm nào đó, người sử dụng lao động không còn việc để bố trí cho người lao động đó làm nữa, phải cho nghỉ việc. Xin mọi người cho ý kiến:

    - Trường hợp này lý do cho thôi việc là gì (áp dụng nội dung nào trong Bộ Luật lao động và trong điều 13 Nghị định 05/2015/NĐ-CP)? 

    - Giải quyết chế độ trợ cấp thôi việc hay chế độ trợ cấp mất việc làm?

    Rất mong mọi người nhiệt tình cho ý kiến để tôi tham khảo học hỏi nhé.

    Trân trọng cảm ơn.

     

    Cập nhật bởi RIA1 ngày 06/04/2015 10:21:23 CH
     
    2299 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #378010   07/04/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4000 lần


    Chảo bạn RIA1,

    Theo mình nếu có sự thỏa thuận về việc cho thôi việc với lí do không còn việc để bố trí NLĐ đó làm nữa thì sẽ áp dụng giải quyết trợ cấp thôi việc theo Điều 48 Bộ luật lao động 2012, tuy nhiên nếu không có sự thỏa thuận thì sẽ giải quyết như đối với trường hợp trợ cấp mất việc làm với lý do thay đổi cơ cấu.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    hvquyen1 (07/04/2015)
  • #378179   08/04/2015

    letrongthem
    letrongthem

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 22 lần


    Chào anh RIA 1,

    Anh vui lòng xem phần trả lời bên dưới của tôi nhé.

    Một đơn vị sự nghiệp công lập về nghiên cứu ứng dụng ký hợp đồng lao động với người lao động đã nhiều năm (làm việc tại các đề tài nghiên cứu), đến một thời điểm nào đó, người sử dụng lao động không còn việc để bố trí cho người lao động đó làm nữa, phải cho nghỉ việc. Xin mọi người cho ý kiến:

    - Trường hợp này lý do cho thôi việc là gì (áp dụng nội dung nào trong Bộ Luật lao động và trong điều 13 Nghị định 05/2015/NĐ-CP)? 

    [Letrongthem: Để chấm dứt quan hệ lao động, Người Sử Dụng Lao Động (NSDLĐ) có thể (i) đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (Đ38 BLLĐ) nhưng phải thuộc các trường hợp theo quy định của điều này hoặc (ii) hoặc cho thôi việc do thay đổi cơ cấu thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế (Đ 44 BLLĐ) hoặc (iii) cho thôi việc khi sáp nhập, chia tách doanh nghiệp (Đ45 BLLĐ).

    Nhận thấy trường hợp của anh nêu trên khó có thể áp dụng Điều 38 và Điều 45 được. Riêng đối với Điều 44, nếu đơn vị anh chứng minh được công việc của người lao động này nằm trong bộ phận/phòng ban nghiên cứu đề tài (nếu có) hiện nay không còn phù hợp với cơ cấu tổ chức mới của đơn vị, thì đơn vị anh có thể cho người lao động này thôi việc vì lý do thay đổi cơ cấu tổ chức. Để thực hiện được phương án này, đơn vị anh cần phải chuẩn bị đầy đủ chứng cứ để chứng minh điều việc thay đổi cơ cấu này cũng như chuẩn bị các tài liệu cần thiết để thực hiện (quyết định thay đổi cơ cấu tổ chức, họp với ban chấp hành công đoàn cơ sở, thông báo cho người lao và các tài liệu khác) . Có nhiều tài liệu luật không yêu cầu nhưng thực tiễn là cần thiết để hạn chế rủi ro pháp lý cho đơn vị]

    - Giải quyết chế độ trợ cấp thôi việc hay chế độ trợ cấp mất việc làm?
    [Letrongthem: Nếu đơn vị anh thực hiện việc cho người lao động thôi việc theo Điều 44 thì đơn vị phải trả trợ cấp mất việc làm theo Điều 49 BLLĐ]

    Thân chào anh

     

    Cập nhật bởi letrongthem ngày 08/04/2015 05:03:50 CH Hình thức chưa chuẩn mực

    Lê Trọng Thêm. Website: http://luatsuletrongthem.com/

    Đóng góp hết sức mình vì một xã hội văn minh hành xử theo luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn letrongthem vì bài viết hữu ích
    hvquyen1 (10/04/2015)
  • #378424   10/04/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chủ đề này cũng ít ý kiến đóng góp thế nhỉ?

    Rất cảm ơn bạn nguyenanh1292 và bạn letrongthem đã chia sẻ.

    Quan điểm của tôi cũng trùng hợp với ý kiến của 2 bạn. Cần nói thêm rằng bên cạnh việc không bố trí được việc làm còn căn cứ Nghị quyết của Đảng ủy cơ quan về giải pháp nâng cao năng lực đội ngũ viên chức, lao động, tinh giản lao động nên tôi xác định việc cho người lao động này nghỉ việc là người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt HĐLĐ với lý do theo Điểm a Khoản 1 Điều 13:  "a) Thay đổi cơ cấu tổ chức, tổ chức lại lao động;" . Từ lý do này nên chế độ chi trả là chế độ mất việc làm.

    Tuy nhiên có một số ý kiến trái chiều, cho rằng trường hợp này thuộc lý do kinh tế (không có tiền chi trả lương) và chế độ chỉ là chế độ thôi việc (áp dụng Khoản 1 Điều 48 BLLĐ vì Khoản này nhắc đến Khoản 10 Điều 36). Việc này tôi cũng đã chứng minh Nghị định 05 đã điều chỉnh lỗi soạn thảo tại Điều 48 BLLĐ, tuy nhiên có vẻ như chưa được chấp nhận cao.

    Vì vậy tôi muốn tham khảo quan điểm của nhiều thành viên Dân luật để tham khảo đối chiếu xem quan điểm của tôi có đúng hay không. Nhưng đã nhận được ít ý kiến quá.

    Một lần nữa cảm ơn hai bạn đã nhiệt tình chia sẻ.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #378436   10/04/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4000 lần


    Chào bạn RIA1,

    Từ vấn đề thắc mắc của bạn hôm nọ, mình có viết 1 bài về sự khác nhau giữa “trợ cấp mất việc – trợ cấp thôi việc” sau khi nghiên cứu kĩ . Vậy thì trường hợp bạn nêu, NLĐ được hưởng cả trợ cấp mất việc và trợ cấp thôi việc. Mình không biết đây là lỗi trong quá trình lập pháp hay là mở rộng quyền lợi cho NLĐ?

     
    Báo quản trị |  
  • #378458   10/04/2015

    letrongthem
    letrongthem

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 22 lần


    Chào anh RIA 1,

    Như phần thảo luận của tôi trong chủ đề trợ cấp thôi việc và trợ cấp mất việc làm của anh, tôi copy lại bài đó để anh tiện theo dõi nhé.

    [Letrongthem: trường hợp người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế thì người sử dụng lao động chỉ phải trả trợ cấp mất việc làm theo Điều 49 BLLĐ thôi anh nhé. BLLĐ 2012 có một lỗi kỹ thuật lập pháp ở Khoản 10, Điều 36 và các Điều 48, 49 nhé anh. Sau này Khoản 1 và 2 Điều 14 của NĐ 05/2015 đã làm rõ vấn đề này rồi.

    Trước NĐ 05/2015, thì BLĐTBXH cũng có nêu vấn đề này rồi. Anh vui lòng xem thêm công văn dưới đây  nhé.

     

    Cập nhật bởi letrongthem ngày 10/04/2015 12:00:42 CH

    Lê Trọng Thêm. Website: http://luatsuletrongthem.com/

    Đóng góp hết sức mình vì một xã hội văn minh hành xử theo luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #378481   10/04/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    nguyenanh1292 viết:

    Chào bạn RIA1,

    Từ vấn đề thắc mắc của bạn hôm nọ, mình có viết 1 bài về sự khác nhau giữa “trợ cấp mất việc – trợ cấp thôi việc” sau khi nghiên cứu kĩ . Vậy thì trường hợp bạn nêu, NLĐ được hưởng cả trợ cấp mất việc và trợ cấp thôi việc. Mình không biết đây là lỗi trong quá trình lập pháp hay là mở rộng quyền lợi cho NLĐ?

    Chào bạn nguyenanh1292.

    Có thể nhận định đây là lỗi trong quá trình lập pháp bạn ạ. Ở một bài viết trên trang này cách đây ít lâu, tôi cũng đã nói về vấn đề này: trong một đợt tập huấn trong đó có nội dung nói về BLLĐ, tôi nêu sự thắc mắc của tôi rằng tại sao một lý do trong khoản 10 điều 36 lại được quy định 2 chế độ ở điều 48 và 49. Sau một hồi tranh luận, giảng viên kết luận rằng đối với lý do "thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhập, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã" thì chỉ được hưởng một chế độ là trợ cấp mất việc làm.

    Tôi đã có ý kiến: như vậy cần sửa lại Luật để mọi người không bị lẫn lôn. Nhưng không thấy sửa luật mà gần đây đã có Nghị định 05/2015 quy định rõ nội dung này.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-