DanLuat 2015

trợ cấp thôi việc có phải là trách nhiệm không?

Chủ đề   RSS   
  • #212959 11/09/2012

    giagasgiam

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    trợ cấp thôi việc có phải là trách nhiệm không?

    tôi làm 1 công ty có sổ bhxh từ tháng 1 năm 2002 đến tháng 4 năm 2011 thì tôi xin nghỉ làm.quyết định chấm dứt hđlđ của tôi vào ngày 1 tháng 5 năm 2011. sau khi có quyết định chấm dứt hđlđ tôi có gặp lãnh đạo công ty,và nhân viên phụ trách nhân sự  xin lại sổ bhxh thì biết công ty không nộp tiền cho bhxh nên không chốt sổ bhxh cho tôi được. đến nay tôi đã nhận được sổ bhxh trong đó có ghi cán bộ thu tiền bhxh ngày 14/9/2011.chốt sổ bhxh ngày 2/3/2012.                                      

    nhận bhxh xong tôi có hỏi phụ trách nhân sự , chủ tịch công đoàn công ty về các chế độ người lao động được hưởng thì được trả lời hỏi lãnh đạo công ty. tôi có gặp và hỏi lãnh đạo công ty thì được trả lời công ty chưa giải quyết cho trường hợp nào.vì không hiểu luật lao động lên tôi xin hỏi luật sư làm thế nào để hưởng các quyền lợi của người lao động.tôi sẽ phải làm gì để đúng luật lao động.

     
    4601 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #212967   11/09/2012

    quynhnhudainam
    quynhnhudainam
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (375)
    Số điểm: 2795
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 151 lần


    Theo mình thì bạn đã bị mất trợ cấp của BHTN tương đương 60% của 3 tháng lương hưởng BHTN . Nếu cty chưa thanh toán tiền trợ cấp thôi việc (từ 01/01/2002 đến 31/12/2008) mỗi năm làm việc tương đương nữa tháng lương.

    Sổ đã chốt thì sau một năm kể từ ngày nghỉ làm anh có thể làm thủ tục nghỉ hưởng BHXH một lần nếu như không tham gia đóng BHXH nữa.

    Cty có công đoàn thì không thể không biết những quy định cơ bản được. Anh có thể kiến nghị để cty trả lời bằng văn bản. Nếu không được anh có thể mang sổ BHXH lên liên đoàn lao động hỏi thủ tục kiện (nhưng thời gian lâu quá quá thời hạn tố tụng) -- riêng phần này Mình phải chờ luật sư hoặc các chuyên viên về luật lao động tư vấn thêm.

    Người từ vô tận tái sinh

    Đi ngang trần thế vương tình nhân gian

     
    Báo quản trị |  
  • #213093   11/09/2012

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Chào anh.

    Theo quy địnhtại Điều 42 Bộ luật lao động thì khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ đủ 12 tháng trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có. Khi chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 85 của Bộ luật này, người lao động không được trợ cấp thôi việc

    Nếu anh chấm dứt hợp đồng lao động đúng quy định pháp luật thì anh được hưởng trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc bằng nửa tháng lương, số tiền này do công ty chi trả cho người lao động.

    Ngoài ra, chế độ khác do cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-