trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #237023 03/01/2013

    lekieuvan23

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    trợ cấp thôi việc

    Luật sư cho tôi hỏi, ba tôi làm đơn thôi việc tại trường vào ngày 21/12/2012, đến ngày 23 thì ba tôi mất và ba tôi đã nhận lương tháng 12 rồi. Vậy ba tôi có được hưởng trợ cấp thôi việc của trường hay không? (Ba tôi công tác tại trường từ năm 1987 đến nay)

     
    5536 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #237549   05/01/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10164)
    Số điểm: 57878
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4078 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Nếu đơn xin thôi việc của ba bạn đã được đơn vị chấp nhận thì cho dù hiện nay ba bạn đã mất thì đơn vị vẫn phải có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho ba bạn và số tiền đó sẽ được các đồng thừa kế của bạn bạn ký nhận vì nó đã trở thành di sản thừa kế bạn nhé .

    Luật pháp không quy định là nếu người được trợ cấp thôi việc mất thì đơn vị sẽ không chi trả số tiền này.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    lekieuvan23 (11/01/2013)
  • #242884   31/01/2013

    lekieuvan23
    lekieuvan23

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ xin chào Luật sư, vừa qua tôi có tư vấn về trường hợp hưởng trở cấp thôi việc của ba tôi (ba tôi làm đơn thôi việc tại trường vào ngày 21/12/2012, đến ngày 23 thì ba tôi mất và ba tôi đã nhận lương tháng 12 rồi. Vậy ba tôi có được hưởng trợ cấp thôi việc của trường hay không?) và Luật sư đã trả lời là được. Nhưng hôm trước cấp trên của ba tôi cho biết căn cứ vào nghị định 54/2005/NĐ-CP  thì tất cả viên chức-công chức khi chết không được hưởng chế độ trợ cấp thôi việc vì trong nghị định này không nói về việc viên chức-công chức mất; chỉ khi nào làm đơn xin thôi việc trước 45 ngày và được thủ trưởng chấp nhận có văn bản thì mới được hưởng. Vậy tôi xin hỏi, như vậy là đúng hay sai và luật nào, nghị định nào, điều mấy, khoản mấy nói lên sự đúng sai này. Tôi xin chân thành cám ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #242905   31/01/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14682)
    Số điểm: 101660
    Cảm ơn: 3365
    Được cảm ơn 5215 lần
    SMod

    Chào bạn , bạn tham khảo nghị định nhé

    Điều 5. Trường hợp công chức, viên chức được hưởng chế độ thôi việc

    1. Công chức có đơn tự nguyện xin thôi việc được cơ quan, đơn vị có thẩm quyền đồng ý bằng văn bản.

    2. Viên chức được hưởng chế độ thôi việc trong các trường hợp sau:

    a) Viên chức tuyển dụng trước ngày 01 tháng 7 năm 2003 có đơn tự nguyện xin thôi việc được cơ quan, đơn vị có thẩm quyền đồng ý bằng văn bản;

    b) Viên chức tuyển dụng từ ngày 01 tháng 7 năm 2003 có đơn tự nguyện xin thôi việc được người đứng đầu đơn vị đồng ý chấm dứt hợp đồng làm việc;

    c) Viên chức tuyển dụng từ ngày 01 tháng 7 năm 2003 hết thời hạn của hợp đồng làm việc mà không được người đứng đầu đơn vị ký tiếp hợp đồng làm việc.

    Điều 6. Trường hợp công chức, viên chức không được hưởng chế độ thôi việc

    1. Công chức, viên chức bị xử lý kỷ luật hình thức buộc thôi việc.

    2. Công chức, viên chức tự ý bỏ việc hoặc xin thôi việc mà chưa được sự đồng ý của cơ quan, đơn vị có thẩm quyền.

    3. Viên chức đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    lekieuvan23 (01/02/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com