DanLuat 2015

Trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #100648 05/05/2011

    dancaosu

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/05/2011
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Trợ cấp thôi việc

    Xin cho tôi được hỏi:

    Tôi làm công nhân tại công ty được 25 năm trong ngành nặng nhọc, hiện nay tôi 54 tuổi nếu tôi làm đơn xin nghỉ việc (đơn phương chấm dứt hợp đồng) thì tôi có được hưởng trợ cấp thôi việc không? hay phải nghỉ hưu theo quy định

    xin cám ơn
     
    3076 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #103588   18/05/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào dancaosu. Bác tham khảo quy định của Luật BHXH về điều kiện nghỉ hưu.

    Điều 50. Điều kiện hưởng lương hưu

    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c và e khoản 1 Điều 2 của Luật này có đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên được hưởng lương hưu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Nam đủ sáu mươi tuổi, nữ đủ năm mươi lăm tuổi;

    b) Nam từ đủ năm mươi lăm tuổi đến đủ sáu mươi tuổi, nữ từ đủ năm mươi tuổi đến đủ năm mươi lăm tuổi và có đủ mười lăm năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành hoặc có đủ mười lăm năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên. Tuổi đời được hưởng lương hưu trong một số trường hợp đặc biệt khác do Chính phủ quy định.


    Nếu bác là nữ thì đã đủ điều kiện nghỉ hưu nên sẽ không được hưởng trợ cấp thôi việc.

    Nếu bác là nam thì chưa đủ điều kiện để nghỉ hưu, do vậy nếu nghỉ việc bây giờ thì bác sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc cho thời gian làm việc trước 01/01/2009.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    dancaosu (07/05/2015)
  • #103661   19/05/2011

    dancaosu
    dancaosu

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/05/2011
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Bac NTdieu 
     
    Báo quản trị |  
  • #348120   03/10/2014

    dancaosu
    dancaosu

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/05/2011
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Sau 45 ngày nộp đơn xin thôi việc , Cô ( Chú)  vẫn được hưởng tiền trợ cấp thôi việc tại công ty với 1 năm nữa tháng lương , riêng chế độ hưu trí của BHXH thì điều kiện để hưởng hưu trí là :  Đóng bảo hiểm 20 năm có điều kiện ngành nặng nhọc  15 năm, nam 55 tuồi, nữ 50 tuổi)

     

     
    Báo quản trị |  
  • #348132   03/10/2014

    domanhhlu
    domanhhlu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2014
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào bác!

    Theo quy định tại Điều 48 Bộ luật lao động về trợ cấp thôi việc thì:

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.

    Như vậy, trong trường hợp này bác vẫn được hưởng trợ cấp thôi việc của công ty với cách tính là mỗi năm làm việc được trợ cấp một nữa tháng tiền lương.

    Còn về điều kiện hưởng lương hưu bác có thể xem quy định tại Điều 50 Luật bảo hiểm xã hội xem mình có đủ điều kiện không nhé

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-