Trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #53326 09/06/2010

    nganltk0103

    Mầm

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:25/01/2010
    Tổng số bài viết (57)
    Số điểm: 535
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 7 lần


    Trợ cấp thôi việc

    Mình có người bạn làm cho 1 ngân hàng tư nhân. Ngày thử việc là ngày 02/01/2009, hai tháng sau thì ký hợp đồng lao động 1 năm (từ 02/03/2009 đến 02/03/2010) và đến ngày 30/04/2010 bạn thôi làm đơn thôi việc, sau khi đã ký hợp đồng dài hạn với công ty.
    Sau khi nghỉ thì bạn tôi lại không được hưởng bất kỳ 1 khoản trợ cấp nào hết, nhưng theo tôi biết thì phải có trợ cấp thôi việc chứ. Bạn tôi có khiếu nại với hành chánh, thì được giải thích là "những ai vào làm trước ngày 31/12/2008, khi nghỉ mới có trợ cấp. Còn những người vào làm sau ngày đó, thì không có trợ cấp".
    Cho tôi hỏi vậy có đúng không ạ, và nếu đúng thì dựa trên văn bản nào?
    Bác nào biết thì chỉ giúp với, cảm ơn các bác nhiều.
     
    20789 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #53799   19/06/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3363)
    Số điểm: 21942
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1235 lần
    Lawyer

    Chào bạn ntdieu,

    Để có thể trả lời câu hỏi của bạn được rõ ràng và chính xác, bạn có thể cho biết bạn nghĩ gì về khoản 6 Điều 139?

    Trân trọng,

    LS Cao Sỹ Nghị

    VPLS CAO

    431 Trường Chinh, P14, Tân Bình, TP.HCM

    ĐT: 0908.133.564/08-3813.2928

    Email: caosynghi@gmail.com

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #53807   19/06/2010

    mostlaw2020
    mostlaw2020
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:30/03/2009
    Tổng số bài viết (552)
    Số điểm: 2584
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần


    Xin trả lời bạn như sau:
        -Bạn vẫn được hưởng trợ cấp thôi việc căn cứ vào quy định tại Điều 2 Thông tư số Số: 17/2009/TT-BLĐTBXH ngày 26 tháng 05 năm 2009 của Bộ lao động thương binh và xã hội.

        - "Tổng thời gian làm việc tại doanh nghiệp tính trợ cấp thôi việc (tính theo năm) được xác định theo khoản 3, Điều 14 Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09 tháng 5 năm 2003 của Chính phủ, trừ thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Nghị định số 127/2008/NĐ-CP ngày 12 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ. Trường hợp, tổng thời gian làm việc tại doanh nghiệp tính trợ cấp thôi việc có tháng lẻ (kể cả trường hợp người lao động có thời gian làm việc tại doanh nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên nhưng tổng thời gian làm việc tại doanh nghiệp tính trợ cấp thôi việc dưới 12 tháng) thì được làm tròn như sau:

        Từ đủ 01 tháng đến dưới 06 tháng làm tròn thành 1/2 năm.

        Từ đủ 06 tháng đến dưới 12 tháng làm tròn thành 01 năm."

        Tại điểm d khoản 3, Điều 14 Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09 tháng 5 năm 2003 của Chính phủ quy định:

     

    "3. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc:

    d. Ngoài thời nêu trên, nếu có những thời gian sau đâycũng được tính là thời gian làm việc cho người sử dụng lao động:

    - #ff0000;">Thời gian thử việc hoặc tập sự (nếu có) tại doanhnghiệp, cơ quan, tổ chức.- Thời gian doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức nâng caotrình độ nghề nghiệp hoặc cử đi đào tạo nghề cho người lao động."
            Và cũng theo quy định tại khoản 1 Điều 14 Nghị định số 44/2003/NĐ-CP :

        "Điều 14. Trợ cấp thôi việc khi chấm dứt hợp đồnglao động quy định tại Điều 42 Bộ luật Lao động được quy định như sau:

            1. Người sử dụng lao động có trách nhiệm trả trợ cấp thôi việc đối với người lao động đã làm việc #ff0000;">từ đủ 12 tháng trở lên quy định tại khoản 1 Điều 42 của Bộ luật Lao động trong các trường hợp chấmdứt hợp đồng lao động quy định tại Điều 36 của Bộ luật Lao động; Điều37, các điểm a, c, d và điểm đ khoản 1 Điều 38, khoản 1 Điều 41, điểm ckhoản 1 Điều 85 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung."

            Tuy nhiên, khi tính thời gian tính để hưởng trợ cấp thôi việc thì bạn phải trừ đi thời gian đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

                Về chế độ bảo hiểm thất nghiệp thì bạn đã được tư vấn bên trên tôi không nhắc lại.

     
    Báo quản trị |  
  • #53863   21/06/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3363)
    Số điểm: 21942
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1235 lần
    Lawyer

    Chào bạn ntdieu,

    Để có thể trả lời câu hỏi của bạn được rõ ràng và chính xác, bạn có thể cho biết bạn nghĩ gì về khoản 6 Điều 139?

    Trân trọng,

    LS Cao Sỹ Nghị

    VPLS CAO

    431 Trường Chinh, P14, Tân Bình, TP.HCM

    ĐT: 0908.133.564/08-3813.2928

    Email: caosynghi@gmail.com

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #53904   21/06/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14722)
    Số điểm: 102042
    Cảm ơn: 3396
    Được cảm ơn 5242 lần
    SMod

    @ Bác luật sư Cao Sỹ Nghị : Em hiểu là nếu ai tham gia BHTN thì thời gian đó không được tính để nhận trợ cấp thôi việc từ công ty.
     
    Báo quản trị |  
  • #54567   22/06/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3363)
    Số điểm: 21942
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1235 lần
    Lawyer

    Chào Lawsoft và cả nhà,

    Tôi nghi CIA phá hoại hay sao mà topic nay có 1 số điều bất thường.

    Hôm qua trong mục này, tôi thấy có bạn post 1 bài, sau đó tôi có hỏi lại bạn ntdieu nghĩ gì về khoản 6 Điều 139, nhưng hôm nay không thấy đâu nữa. Mà câu hỏi bạn ntdieu, tôi đã post nhiều hơn 1 lần rồi.

    Có ai biết xin tư vấn giùm!

    Trân trọng,

    LS Cao Sỹ Nghị

    VPLS CAO

    431 Trường Chinh, P14, Tân Bình, TP.HCM

    ĐT: 0908.133.564/08-3813.2928

    Email: caosynghi@gmail.com

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #54715   24/06/2010

    thanhtralaodongkh
    thanhtralaodongkh
    Top 75
    Lớp 5

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2008
    Tổng số bài viết (811)
    Số điểm: 6499
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 36 lần


    nguyenbuibahuy trả lời đã đúng lắm rồi, chỉ tại buồn và rãnh quá hay sao mà xổ ra mãi vậy. Xin lỗi các bác nha, đừng giận
     
    Báo quản trị |  
  • #276197   18/07/2013

    tranbeobeo
    tranbeobeo

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cac bác cho e hoi ? trên sô bảo hiểm của e có ngày tháng năm sinh,nhưng trên chưng minh nhân dân lai ko co ngày, vậy co đi lãnh được trợ cáp mất việc ko.

    cám ơn các bác

     

     
    Báo quản trị |  
  • #276260   18/07/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14722)
    Số điểm: 102042
    Cảm ơn: 3396
    Được cảm ơn 5242 lần
    SMod

    @tranbeobeo : trợ cấp mất việc do cty bạn chi trả, do vậy chẳng liên quan gì đến CMND của bạn có ngày sinh hay không.

     
    Báo quản trị |