Trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #1912 01/04/2008

    LeHuynhDuc

    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2008
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 4390
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Trợ cấp thôi việc

    Tôi có thời gian làm việc cho công ty được 12 tháng. Nay tôi có đơn xin nghỉ việc và được sự đồng ý bằng văn bản của công ty. Vậy tôi có được nhận trợ cấp thôi việc không? Mức trợ cấp như thế nào? Xin cảm ơn

     
    8609 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #1913   01/04/2008

    NguyenXuanHan
    NguyenXuanHan

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đối với câu hỏi của ông (bà), chúng tôi xin được trả lời như sau:

    Căn cứ Điều 42 Bộ luật Lao động và Nghị định 44/2003/NĐ-CP ngày 09/5/2003 thì người sử dụng lao động có trách nhiệm trả trợ cấp thôi việc đối với người lao động đã làm việc từ đủ 12 tháng trở lên trong các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động quy định tại Điều 36; Điều 37; các điểm a, c, d và điểm đ khoản 1 Điều 38; khoản 1 Điều 41, điểm c khoản 1 Điều 85 của Bộ luật Lao động. Cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có.

    Do đó, trường hợp của quý ông (bà), nếu đã có thời gian làm việc cho công ty đủ 12 tháng, thì sẽ được nhận trợ cấp thôi việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có.

    Tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc, theo Thông tư 21/2003/TT-BLĐTBXH ngày 22/9/2003, là tiền lương bình quân của 6 (sáu) tháng liền kề trước khi chấm dứt hợp đồng lao động, bao gồm tiền lương cấp bậc, chức vụ và phụ cấp khu vực, phụ cấp chức vụ (nếu có).

    Hy vọng nội dung trả lời trên sẽ giải đáp được thắc mắc của quý ông (bà).

    Trân trọng kính chào.

     
    Báo quản trị |  
  • #1971   21/06/2008

    TPphapcheCTX
    TPphapcheCTX

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2006
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Người lao động khi thôi việc có quyền đòi trợ cấp theo lương thực nhận không?

    Công ty tôi là CTy cổ phần ký hợp đồng với người lao động là theo mức lương cơ bản của Nhà nước nên đóng BHXH cũng đóng theo mức lương cơ bản.

    Nhưng mức lương thực nhận của người lao động là mức lương mà Hội đồng quản trị phê duyệt hàng năm (cao hơn nhiều so với mức lương đóng bảo hiểm).

    Hiện tại theo quy chế của công ty mức trợ cấp thôi việc được tính trên lương đóng bảo hiểm (không trả theo lương thực nhận) như vậy có đúng không? Người lao động khi thôi việc có quyền đòi trợ cấp theo lương thực nhận không và cần phải làm gi?

     
    Báo quản trị |  
  • #1972   25/06/2008

    Lsulethaithanh
    Lsulethaithanh

    Male
    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2007
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo quy định tại khoản 2 Điều 94 Luật Bảo hiểm xã hội thì tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức tiền lương, tiền công ghi trong hợp đồng lao động.

    Tuy nhiên, việc công ty bạn đưa ra quy chế chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động chỉ dựa vào mức lương đóng bảo hiểm xã hội là không đảm bảo quyền lợi của người lao động.

    Bỡi : "Tiền lương làm căn cứ tính các chế độ trớ cấp thôi việc ... là tiền lương theo hợp đồng lao động, được tính bình quân của 6 tháng liền kề trước khi bạn thôi việc, bao gồm lương cấp bậc, chức vụ, phụ cấp khu vực, phụ cấp chức vụ" ( Điều 15 Nghị định 114/2002/NĐ-CP ).

    Ở đây, bạn không nêu rõ là mức lương thực nhận ( cao hơn nhiều so với mức lương đóng bảo hiểm ) của bạn có bao gồm càc khoản phụ cấp như nêu trên không ? Nếu bạn chứng minh được thì bạn có quyền yêu cầu Công ty chi trả trợ cấp thôi việc theo mức tiền lương ghi trong hợp đồng lao động cộng với các khoản phụ cấp mà bạn được hưởng.


    Thân chào.
    Luật sư Lê Thái Thành

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: