Trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #439511 23/10/2016

    haianbien

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Trợ cấp thôi việc

    Xin hỏi Luật sư tôi là viên chức hợp đồng làm việc lần đầu 1/09/2006 đến ngày 02/11/2007 tuyển dụng vào ngạch viên chức. Tôi chấm dứt hợp đồng 01/07/2011 và Sở Nội Vụ điêu động đến một đơn vị mới công tác từ 01/08/2011 đến nay. Vậy xin hỏi Luật sư tôi có được hưởng trợ cấp thội việc hay không ? Nếu có thì được trợ cấp như thế nào? Xin chân thành cám ơn!

     
    4353 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439545   24/10/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1880)
    Số điểm: 10828
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1160 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Bạn là viên chức, nên trường hợp của bạn được áp dụng Luật viên chức 2010.

    Căn cứ điều 45 Lật viên chức 2010 quy định về chế độ thôi việc như sau:\

    1. Khi chấm dứt hợp đồng làm việc, viên chức được hưởng trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm hoặc chế độ bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật về lao động và pháp luật về bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Viên chức không được hưởng trợ cấp thôi việc nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

    a) Bị buộc thôi việc;

    b) Đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc mà vi phạm quy định tại các khoản 4, 5 và 6 Điều 29 của Luật này;

    c) Chấm dứt hợp đồng làm việc theo quy định tại khoản 5 Điều 28 của Luật này”.

    Về trợ cấp thôi việc được quy định tại Điều 48 của Bộ luật lao động 2012 như sau:

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.

    Như vậy, khi chấm dứt hợp đồng làm việc bạn có thể được hưởng trợ cấp thôi việc nếu đủ điều kiện. Thời gian được hưởng từ năm 2006 đến 2009, mỗi năm làm việc được nửa tháng lương.

    Trên đây là một số tư vấn cơ bản của tôi. Nếu bạn chưa hiểu hoặc có thắc mắc gì thì bạn hãy liên lạc với tôi để được tư vấn cụ thể hơn theo số ĐT: 0987476885

    Cập nhật bởi toanvv ngày 24/10/2016 09:01:29 SA

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    haianbien (25/10/2016)
  • #439683   25/10/2016

    haianbien
    haianbien

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


     Nhưng theo trả lời của phòng giáo dục thì trường hợp của tôi không được xét với nội dung sau: - Các trường hợp làm thủ tục, hồ sơ là viên chức thuyên chuyển từ ngày 01/06/2012 đến nay và có thời gian tuyển dụng ( thâm niên công tác) trước tháng 12/2008. Vì tôi đã chuyển công tác vào tháng 7/2011. Vậy xin hỏi Luật sư trường hợp của tôi giải quyết như vậy có đúng không? Tôi xin chân thành cám ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #439745   25/10/2016
    Được đánh dấu trả lời

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1880)
    Số điểm: 10828
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1160 lần
    Lawyer

    Tôi đã trả lời như trên, đề nghị bạn chưa hiểu hoặc có thắc mắc gì thì bạn hãy liên lạc với tôi để được tư vấn cụ thể hơn theo số ĐT: 0987476885

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.