TRỢ CẤP THÔI VIỆC

Chủ đề   RSS   
  • #343139 08/09/2014

    ductanlaw

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    TRỢ CẤP THÔI VIỆC

    luật sư cho em hỏi 2 vấn đề:

    thứ nhất, em kí hợp đồng lao động với công ty A năm 1998, đến 2000 chấm dứt hợp đồng lao động, năm 2001 e tiếp tục kí hợp đồng lao động mới với công ty này với thời hạn 2 năm, sau 2 năm hết hợp đồng thì tiếp tục kí kết hợp đồng thứ ba không xác định thời hạn và làm việc tới nay, tháng 8/2014, công ty ra quyết định đơn phuwong chấm dứt hợp đồng lao động với em nhưng thanh toán trợ cấp thôi việc tùy vào khảng thời gian khác nhau, giai đoạn thứ nhất áp dụng BLLĐ 1994 để tính khoản tiền trợ cấp từ 1998 đến 1/5/2013, giai đoạn thứ hai áp dụng BLLD 2012 để tính trợ cấp thôi viêc từ 1/5/2013 đến nay, rồi cộng lại hai khoản, vậy cho em hỏi cách tính như vậy đúng không?

    thứ hai, tại điều 44 BLLĐ 2012 quy định nếu thay đổi cơ cấu công nghệ mà ảnh hưởng tới việc làm của nhiều người lao động thì người sử dụng lao động phải lập phương án sử dụng lao động, vậy cho em hỏi ảnh huuwongr tới việc làm của nhiều người ở đây là nhiều người cùng một phòng ban hay nhiều phòng ban khác nhau trong cùng một công ty

    em xin chân thành cảm ơn

     
    2822 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #343344   09/09/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Xin trả lời bạn tùy từng thời điểm mà áp dụng luật là chính xác.

    Do khách quan DN thay  đổi cơ cấu nên phải phải điều chuyển lĐ sang làm việc khác hoặc cắt giảm là áp dụng chung cho đối tượng cùng hoàn cảnh cùng điều kiện làm việc không phân biệt phòng ban nào.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #343576   10/09/2014

    dancaosu
    dancaosu

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/05/2011
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư, Em có 1 vấn đề nhờ luật sư giúp :

    Người lao động  ký hợp đồng làm việc tại công ty từ tháng 05/2007, đến tháng 02/2009 người lao động này đi nghĩa vụ quân sự, thời gian hết hạn làm nghĩa vụ quân sự là 31/12/2010 ( Theo quyết định xuất ngũ). Tuy nhiên người lao động không trở lại làm việc tại Công ty tiếp tục do đó tháng 03/2009, Công ty đã xóa tên ra khỏi danh sách người lao động.

    Theo  Bộ luật lao động 1994 và nghị định 198-CP của chính phủ ngày 31/12/1994 về việc quy định chi tiết và hướng dẫn 1 số điều của Bộ luật lao động về hợp đồng lao động thì Trường hợp người lao động đã quá 7 ngày, kể từ ngày hết hạn tạm hoãn hợp đồng lao động không đến địa điểm làm việc mà không có lý do chính đáng, thì được xử lý theo quy định tại điểm c Khoản 1 Điều 85 của Bộ Luật lao động. Tuy nhiên, Công ty đã không ra quyết định sa thải đối với trường hợp này.

    Tháng 10/2011 người lao động trở lại Công ty và được Công ty  thực hiện ký kết hợp đồng lao động mới. Trong hồ sơ xin việc mới này người lao động cũng không khai là đã có quá trình làm việc tại Công ty trước đây.Như vậy đến tháng 6/2014 người lao động xin chấm dứt hợp đồng lao động thì Công ty có trả trợ cấp thôi việc thời gian từ tháng 05/2007 đến tháng 02/2009 không ? Nếu trả thì áp dụng mức lương tối thiểu là 540 000 đồng hay 1 150 000 đồng ?

    Trân trọng cảm ơn Luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #344489   14/09/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Phải trả chứ bạn! Đây là quyền lợi của người hoãn HĐLĐ để thực hiện nghĩa vụ quân sự, đáng lẽ công ty ra quyết định chấm dứt HĐLĐ đối với người LĐ đã quá hạn 7 ngày mà không quay lại công ty làm việc đồng thời làm trợ cấp thôi việc dối với người này.

    Mức lương tối thiểu áp dụng từ thời điểm giải quyết chế độ cho người lao động.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    dancaosu (03/10/2014)
  • #348117   03/10/2014

    dancaosu
    dancaosu

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/05/2011
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 190
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư, Công ty em hiện nay có những người trước đây làm việc cho công ty  từ những năm 1998 nhưng đã tự ý bỏ việc và nay quay lại xin hồ sơ để kết sổ BHXH đồng thời xin nhận tiền trợ cấp thôi việc thời gian họ đã làm việc với lý do Công ty không có quyết định sa thải đối với họ, Vậy Công ty có phải trả tiền không?

    Xin cảm ơn Luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #348307   04/10/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14676)
    Số điểm: 101630
    Cảm ơn: 3363
    Được cảm ơn 5215 lần
    SMod

    Bạn dancaosu hãy đọc kỹ quy định sau của BLLĐ năm 1994 nhé

    Điều 41.

    1- Trong trường hợp người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật ...

    2- Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương và phụ cấp lương (nếu có).

    3- Trong trường hợp người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì phải bồi thường chi phí đào tạo (nếu có) theo quy định của Chính phủ.

    4- Trong trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước, bên vi phạm phải bồi thường cho bên kia một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    dancaosu (28/10/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ