DanLuat 2015

Trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #297230 14/11/2013

    vinhdungngan

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Trợ cấp thôi việc

    Nếu hàng năm doanh nghiệp không nộp bản quy ước lao động cho Sở Lao Động và trên hợp đồng lao động không ghi điều khoản " người lao động được hưởng chế độ thôi việc theo luật lao đồng khi chấm dứt hợp đồng lao động" thì người lao động khi nghỉ việc có được hưởng chế độ trợ cấp thôi việc không?

     
    2418 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #297235   14/11/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào bạn,

    Theo khoản 6, điều 139 luật BHXH thì

    6. Thời gian người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Luật này không được tính để hưởng trợ cấp mất việc làm hoặc trợ cấp thôi việc theo quy định của pháp luật về lao động, pháp luật về cán bộ, công chức.

    và theo điều 48 BLLD 2012

    Điều 48. Trợ cấp thôi việc

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương. 

    Nên cho dù có nội quy lao động hay không, hay không có thỏa thuận trong Hợp đồg LĐ thì người dử dụng LĐ vẫn phải thanh toán trợ cấp thôi việc trừ đi khoảng thời gian tham gia BHTN.

    B.R

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    vinhdungngan (16/11/2013)
  • #297245   14/11/2013

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Chào bạn.

    Hợp đồng lao động không quy định cụ thể các quyền lợi người lao động được hưởng nhưng Bộ luật Lao động và các văn bản hướng dẫn thi hành có quy định thì người lao động vẫn được hưởng các quyền lợi này khi phát sinh các trường hợp theo luật định.

    Cụ thể, người lao động chấm dứt hợp đồng lao động khi đã làm việc thường xuyên cho người sử dụng lao động từ đủ 12 tháng trở lên thì được hưởng trợ cấp thôi việc. Nếu thời gian làm việc đã đóng Bảo hiểm thất nghiệp thì không được hưởng trợ cấp thất nghiệp nữa.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhlaw.phamlhn vì bài viết hữu ích
    vinhdungngan (16/11/2013)

0 Thành viên đang online
-