trợ cấp thất nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #178648 15/04/2012

    thutrang0511

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    trợ cấp thất nghiệp

    tôi làm ở xí nghiệp 24 thuộc công ty 22 Tổng cục Hậu Cần. tôi đã làm được 15 năm, đóng bảo hiểm ( các loại) đầy đủ. cách đây 2 tháng xí nghiệp không có việc và anh chị em công nhân như tôi đã phải nghỉ ở nhà 2 tháng, vậy tôi xin hỏi quý luật sư là tôi cũng như các anh chị em khác trong xí nghiệp có được hưởng trợ cấp gì không? tôi xin bổ sung thêm là tôi đã có ý định xin nghỉ không lương để tìm một công việc thời vụ nào đó nhưng xí nghiệp không cho nghỉ không lương. 
    tôi xin chân thành cảm ơn.
     
    2945 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #178978   17/04/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!
    Về việc trả lương cho người lao động trong thời gian ngừng việc được quy định tại Điều 62 – Bộ luật lao động, Khoản 2 - Điều 14 – Nghị định 114/2002/NĐ-CP và tại một số thông tư, theo đó trường hợp phải ngừng việc nếu do lỗi của người sử dụng lao động thì trong thời gian ngừng việc người lao động được trả đủ lương theo hợp đồng lao động của tháng trước liền kề tính tương ứng với các hình thức trả lương theo thời gian; ...Trường hợp doanh nghiệp ngừng hoạt động dẫn đến người lao động phải ngừng việc thì có thể thoả thuận với người lao động để áp dụng mức 70% lương theo hợp đồng lao động.

    Vì vậy, ở đây không phải hưởng trợ cấp mà bạn được hưởng 100% lương hoặc 70% lương tùy vào từng trường hợp như trên.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com