DanLuat 2015

Trợ cấp thất nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #320102 23/04/2014

    oanhnguyen131135

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Trợ cấp thất nghiệp

    Chào luật sư!

    Luật sư cho tôi hỏi: Tôi đăng kí BHTN được 15 ngày tính từ ngày làm việc thí tôi có việc làm mới ở cơ quan khác với hợp đồng làm việc làm là 3 năm vậy tôi có được hưởng trợ cấp thất nghiệp 1 lần không và sau này khi tôi sang cơ quan khác tôi có được hưởng BHTN ( trợ cấp thất nghiệp) nữa hay không ?Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    2103 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #320142   23/04/2014

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 215 lần


    chao bá c

    theo khoản 3 điều 15 nghị định 100/2012/NĐ-CP về hướng dẫn thi hành 1 số điều của luật bảo hiêm xã hội quy đinh điêu kiện hưởng BHTN như sau

    “Điều 15. Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo Điều 81 Luật bảo hiểm xã hội

    Người thất nghiệp là người đang đóng bảo hiểm thất nghiệp mà bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau:

    1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.

    Tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của người lao động được tính nếu người sử dụng lao động và người lao động đã đóng bảo hiểm thất nghiệp, người lao động đã thực hiện hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc ít nhất 01 ngày trong tháng đó.

    2. Đã đăng ký thất nghiệp với cơ quan lao động khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

    3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày, kể từ ngày đăng ký với cơ quan lao động theo quy định tại Khoản 2 Điều này.

    như vậy

    1.trương hợp của bác bác viết không rõ nên tôi ko rõ như nào.nhưng theo tôi hiểu thi bác sẽ ko được hưởng BHTN vì bác đã có việc lam mới trong 15 ngay

    2. khi sang cơ quan mới bác vẫn được hưởng BHTN nếu bác đáp ứng đủ điêu kiện tại khoản 1 điều này ,chắc bác cũng ko mong muốn điêu nay lam gì 

    Cập nhật bởi nguyenvancong90tq ngày 23/04/2014 02:21:26 CH

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn nguyenvancong90tq vì bài viết hữu ích
    oanhnguyen131135 (23/04/2014) dothinhuquynh (27/05/2014)
  • #320144   23/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn  !
     
    Theo quy định tại Điều 15 Nghị định số 127/2008/NĐ-CP ngày 12/12/2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHTN đã được sửa đổi, bổ sung thì người thất nghiệp là người đang đóng BHTN mà bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc được hưởng BHTN khi có đủ các điều kiện sau:
     
    - Đã đóng BHTN đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.
     
    - Đã đăng ký thất nghiệp với cơ quan lao động khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.
     
    - Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày đăng ký với cơ quan lao động theo quy định.
    Như vậy, Thứ nhất, nếu sau 15 ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp với cơ quan lao động mà bạn ký hợp đồng với công ty mới thì bạn sẽ được hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định của luật BHXH.
    Trường hợp trong vòng 15 ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp với cơ quan lao động mà bạn đã ký hợp đồng với công ty mới thì bạn sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp.
    Thứ hai, nếu bạn đã được hưởng trợ cấp thất nghiêp một  lần thì thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trước đó không được tính để hưởng trợ cấp thất nghiệp lần sau. Như vậy bạn sẽ được hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp nữa nếu đủ các điều kiện trên và thời gian tính để hưởng trợ cấp thất nghiệp lần này tính từu lúc bạn tham gia BHXH ở công ty mới.
    Thân ái!
     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    oanhnguyen131135 (23/04/2014)

0 Thành viên đang online
-