TRỢ CẤP THAI SẢN SAU KHI NGHỈ VIỆC

Chủ đề   RSS   
  • #196065 23/06/2012

    phuonghien87

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2012
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 560
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    TRỢ CẤP THAI SẢN SAU KHI NGHỈ VIỆC

    Thưa luật sư,

     

    Tôi tham gia đóng BH từ tháng 2/2012 đến tháng 7/2012 tôi xin nghỷ viêc, dự kiến sinh của tôi là cuối tháng 2/2013. Vậy tôi có được hưởng trợ cấp thai sản k?

    Tôi cũng đã tìm hiểu sơ qua, nhưng chưa nắm rõ, nếu tôi muốn đóng thêm BH 1  hay 2 tháng nữa có được k?

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 03/07/2012 10:06:33 SA
     
    6300 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #196066   23/06/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


    Chào bạn. Khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội quy định người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi thì mới đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản. Vậy bạn mới tham gia đóng BHXH được 5 tháng nên bạn chưa đủ điều kiện để được hưởng trợ cấp thai sản Thân chào bạn.

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 03/07/2012 10:06:51 SA

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduytam vì bài viết hữu ích
    phuonghien87 (23/06/2012)
  • #196069   23/06/2012

    phuonghien87
    phuonghien87

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2012
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 560
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy nếu tôi xin đóng BH thêm 1 hay 2 tháng nữa có hợp pháp k thưa luật sư?

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 03/07/2012 10:07:09 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #196074   23/06/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


    Nếu bạn có đủ 6 tháng đóng BHXH trong khoản thời gian 12 tháng trước khi sinh thì bạn sẽ được hưởng trợ cấp thai sản

     

    Thân chào bạn

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 03/07/2012 10:07:51 SA

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #196078   23/06/2012

    phuonghien87
    phuonghien87

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2012
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 560
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Vậy tôi muốn đóng thêm BH 1 hay 2 tháng nữa có được k thưa luật sư

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 03/07/2012 10:08:08 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #196082   23/06/2012

    phuonghien87
    phuonghien87

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2012
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 560
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư, nhân đây tôi cũng muốn hỏi thêm 1 vấn đề mà làm tôi lo lắng, k biết nên hỏi ai.

    Trước khi nghỉ việc công ty cũ, tôi đã kịp tìm cho mình 1 công việc mới, và dự định là cuỗi tháng 7 này tôi sẽ làm ở công ty mới. Tôi đã được công ty mời ký Offer- 1 dạng HĐ thử việc trong 2 tháng. Tôi đã ký, nhưng chưa nhận được 1 bản của phía công ty, do người phụ trách nhân sự nói Hiệu trưởng đi công tác nên chưa ký được.

    Nhưng do tôi mới bít mình mang bầu, nên tôi đang lo lắng 1 điều rằng, sau ki thử việc 2 tháng, từ 1/8/2012 đến 1/10/2012 phía công ty sẽ k ký HĐ LĐ với tôi.

    Vậy luật sư cho tôi hỏi, điều tôi lo lắng có đúng k?

     

    Chân thành cám ơn luật sư.

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 03/07/2012 10:08:37 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #196088   23/06/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


    Lo lắng của bạn là hoàn toàn chính xác. Vì vậy bạn cố gắng lam việc thât tôt trong thời gian này.

    Thân chào bạn. Chúc bạn thành công

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 03/07/2012 10:08:52 SA

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #196093   23/06/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


    Tất nhiên là được rồi.

    Chào bạn

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 03/07/2012 10:08:23 SA

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #333499   16/07/2014

    sactimlucbinh1707
    sactimlucbinh1707

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    kính thưa luật sư, cho em hỏi em tham gia BHXH từ tháng 10/2010 đến tháng 05/2014, hiện tại em đang mang thai dự kiến sanh vào tháng 02/2015, vậy em có đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản khi nghỉ việc không ạ! Chân thành cám ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN DUY TÂM - VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUỐC VIỆT

ĐC: 215B Phạm Văn Thuận, phường Tân Tiến, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

ĐT: 061 3600436 Fax: 061 3918588 - DĐ: 0979 889908 - Email: lsduytam@yahoo.com.