trợ cấp sau li hôn

Chủ đề   RSS   
  • #344490 14/09/2014

    khongquantamlam

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:14/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    trợ cấp sau li hôn

    Chào luật sư !

    hôm nay t muốn hỏi lsu 1so điều.anh trai t đã li hôn vì vợ ngoại tình.tòa xử hàng tháng a t phải trợ cấp 500k/tháng.a t đã hoàn thành đầy đủ và còn hỗ trợ vợ thêm các khoản chi phí khác nhưng người vợ đã lợi dụng lòng tốt của a t để làm tiền.bây giờ t muốn hỏi.
    Thứ 1: nếu a t không trợ cấp hàng tháng nữa mà a t lấy số tiền đó gửi ngân hàng làm sổ tiết kiệm cho bé tới khi bé 18 tuổi rồi đưa cho bé có được không?

    Thứ 2: nếu a t không hỗ trợ thêm các khoản khác thì có sao không?( tùy lúc có tiền a t mới hỗ trợ có được không?)

    Cám ơn, mong sự hồi đáp sớm của luật sư.

     
    3615 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #344662   15/09/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    chào bạn!

    -Theo Luật hôn nhân và gia đình năm 2000:

    Điều 53. Mức cấp dưỡng

    1. Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

    2. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết.

    Điều 54. Phương thức thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng

    Việc cấp dưỡng có thể được thực hiện định kỳ hàng tháng, hàng quý, nửa năm, hàng năm hoặc một lần.

    Các bên có thể thoả thuận thay đổi phương thức cấp dưỡng, tạm ngừng cấp dưỡng trong trường hợp người có nghĩa vụ cấp dưỡng lâm vào tình trạng khó khăn về kinh tế mà không có khả năng thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết.

    -Trường hợp muốn thay đổi phương thức cấp dưỡng thì anh bạn có thể thỏa thuận với vợ (cũ), trong trường hợp không thỏa thuận được có thể làm đơn yêu cầu Tòa án giải quyết (nêu rõ lý do muốn thay đổi phương thức cấp dưỡng).

    - Nghĩa vụ theo luật định, thì anh bạn chỉ phải trợ cấp 500k/ tháng. Còn ngoài ra anh bạn có thể trợ cấp cho con theo bất cứ phương thức nào như mua quần áo, sách , truyện,…

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #344943   17/09/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 168 lần


    Chào bạn.

    Các câu hỏi của bạn được tôi tư vấn như sau:

    Thứ nhất, nghĩa vụ cấp dưỡng cho con theo quyết định của Tòa án thì anh bạn chỉ có nghĩa vụ cấp dưỡng mỗi tháng 500.000đ. Việc cấp dưỡng thêm ngoài số tiền nêu trên là quyền của anh bạn, không phải là nghĩa vụ. Người vợ cũ cũng không có quyền yêu cầu thêm.

    Thứ hai, tiền cấp dưỡng là nhằm phục vụ, chi tiêu cho cuộc sống của con khi chưa đủ tuổi thành niên, do vậy về phương thức cấp dưỡng anh bạn chỉ được gửi tiền cấp dưỡng vào ngân hàng nếu người vợ đồng ý.

    Nếu cần tham vấn thêm, bạn hãy liên hệ với tôi và truy cập Website http://luathuythanh.vn/ để tham khảo thêm các bài viết liên quan.

     

    Cảm ơn bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com