DanLuat 2015

Trợ cấp phòng cháy chữa cháy có phải đóng BHXH?

Chủ đề   RSS   
  • #503201 26/09/2018

    huynhthu95
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (384)
    Số điểm: 4860
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 67 lần


    Trợ cấp phòng cháy chữa cháy có phải đóng BHXH?

    Tôi muốn hỏi là doanh nghiệp tôi có trả trợ cấp phòng cháy chữa cháy cho đội trưởng và đội phó đội Phòng cháy chữa cháy cơ sở là 0,3 x 1.300.000= 390.000 đồng /1 tháng. Khoản trợ cấp này có được tính đóng các khoản bảo hiểm và tăng ca không?

     

     

     
    153 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #503202   26/09/2018

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (384)
    Số điểm: 4860
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 67 lần


    Theo quy định tại Điểm 2.2 và 2.3 Điều 6 Quyết định 595/QĐ-BHXH:

    "2.2. Từ ngày 01/01/2018 trở đi, tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc là mức lương, phụ cấp lương theo quy định tại Điểm 2.1 Khoản này và các khoản bổ sung khác theo quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 4 của Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH.

    2.3. Tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc không bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi khác, như tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 của Bộ luật lao động, tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca; các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ; hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác ghi thành mục riêng trong HĐLĐ theo Khoản 11 Điều 4 của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP."

    Điểm a Khoản 3 Điều 4 Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH quy định: 

    "Điều 4. Tiền lương và các chế độ, phúc lợi khác ghi trong hợp đồng lao động
    ...
    3. Các khoản bổ sung khác, ghi các khoản bổ sung mà hai bên đã thỏa thuận, cụ thể:

    a) Các khoản bổ sung xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động và trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương.
    "

    Như vậy, khoản trợ cấp PCCC ở đây được trả cố định và thường xuyên từng tháng, do đó phải đóng bảo hiểm xã hội cho cả khoản này.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-