Trợ cấp nuôi con sau ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #172717 19/03/2012

    hoangdodang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Trợ cấp nuôi con sau ly hôn

    Kính gửi luật sư

    Anh tôi đã ly hôn và tòa án đã quyết định trợ cấp nuôi con hàng tháng 200,000 đ/tháng. Nhưng anh tôi đang thất nghiệp không có khả năng trợ cấp đồng thời khi chia tài sản thì anh tôi được 160 triệu theo quyết định bản án và anh tôi đã yêu cầu thi hành án và cũng được bên thi hành án ra quyết định thi hành án. Nay tòa án mời anh tôi lên nói về việc trợ cấp hàng tháng 200,000đ/tháng là mức hỗ trợ chưa hợp lý vì thời giá tăng cao. Như vậy cho tôi hỏi như vậy có hợp lý không ? và có đúng luật hay không ?

    Thứ 2 tòa án có được quyền cấn trừ từ tài sản mà anh tôi được hưởng 160tr qua phần hỗ trợ sau nuôi con mà trước giờ anh tôi chưa trợ cấp hay không ?

    Kính mong luật sư hỗ trợ
     
    7557 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #173164   21/03/2012

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 92 lần


    Chào bạn.

    Điều 54 luật hôn nhân và gia đình năm 2000 có quy định: “Các bên có thể thỏa thuận thay đổi phương thức cấp dưỡng, tạm ngừng cấp dưỡng trong trường hợp người có nghĩa vụ cấp dưỡng lâm vào tình trạng khó khăn về kinh tế mà không có khả năng thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng, nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu TA giải quyết.”

    Vì vậy anh bạn đang thất nghiệp không có khả năng trợ cấp thì có thể thảo thuận với người vợ. Về mức trợ cấp do hai bên tự thỏa thuận bằng miệng hoặc bằng văn bản. Nếu không thỏa thuận được thì tòa án sẽ giải quyết.

    Tại điểm d khoản 2 điều 18 nghị định 70/2000/NĐ-CP quy định về việc thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng một lần theo yêu cầu của người trực tiếp nuôi con khi vợ chồng ly hôn mà có thể trích từ phần tài sản được chia của bên có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con. Do đó, nếu người vợ có yêu cầu anh bạn thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng 1 lần thì tùy thuộc vào các tình tiết cụ thể mà Tòa án có thể tuyên buộc trích từ phần tài sản mà anh của bạn đã được chia.

    Trân trọng !

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net