Trợ cấp nghỉ việc khi lao động đã báo trước 45 ngày

Chủ đề   RSS   
  • #146182 08/11/2011

    viethadalat

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Trợ cấp nghỉ việc khi lao động đã báo trước 45 ngày

    kính gửi: Luật sư
    hiện nay tôi đang gặp trường hợp mà không biết nên làm thế nào? xin luật sư cho tôi biết tôi phải giải quyết trường hợp này ra sao

    hiện tôi đang làm tại bộ phận hành chính nhân sự tại công ty cổ phần - Ladophar. tôi đang gặp 01 trường hợp nghỉ việc như sau:

    có 01 công nhân lao động thuộc HĐLĐ không xác định thời hạn. công nhân này viết đơn xin thôi việc với lý do sức khỏe không đảm bảo ( đơn viết báo trước 45 ngày). Nhưng do nhu cầu tại vị trí này đang cần nên công ty không giải quyết cho nghỉ. sau 45 ngày kể từ ngày viết đơn NLĐ tự ý nghỉ việc ( tự ý nghỉ việc vào ngày 21/9/2011)

    xin cho tôi hỏi trường hợp trên công ty tôi giải quyết chế độ thôi việc như thế nào?

    rất mong nhận được sự quan tâm giải đáp của quý Luật sự. 

    Rất mong nhận được hồi âm sớm của anh.

    Tôi xin chân thành cám ơn

     
    7126 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #146804   10/11/2011

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định tại khoản 3 Điều 37 BLLĐ năm 1994 sửa đổi, bổ sung năm 2002, 2006, 2007: “3- Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày; người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị sáu tháng liền thì phải báo trước ít nhất ba ngày.” Theo đó, Điều 40 BLLĐ cũng quy định sau khi hết thời hạn báo trước, mỗi bên đều có quyền chấm dứt hợp đồng lao động.

    Theo thông tin bạn cung cấp thì người lao động làm việc cho công ty bạn theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, trước khi nghỉ việc người lao động đã báo trước 45 ngày, như vậy việc người lao động nghỉ việc trong trường hợp này là hoàn toàn hợp pháp.

    Điều 42 BLLĐ quy định: “1- Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ đủ 12 tháng trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có.”

    Theo đó, nếu người lao động này đã làm việc cho công ty bạn đủ 12 tháng trở lên thì công ty bạn phải có trách nhiệm trợ cấp thôi việc cho người lao động. Căn cứ vào thời gian làm việc tại công ty của người lao động thì cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương (nếu có).

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #281449   16/08/2013

    Kính gửi: Luật sư

    Hiện tôi đang làm việc cho một  Công ty Cổ phần => Tôi định xin nghỉ và chuyển qua làm nhân viên nhà nước. Vậy xin Luật sư tư vấn dùm các chế độ tôi được hưởng nếu xin nghỉ việc? Với lý lịch như sau:

    1. Đã làm 8 năm: lương ký hợp đồng 3,500,000. Lương thực lãnh 13,000,000
    2. Viết đơn xin nghỉ và được BGĐ chấp thuận

    Chân thành cám ơn!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net