Trợ cấp nghỉ việc

Chủ đề   RSS   
  • #197791 30/06/2012

    ngoc.thu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Trợ cấp nghỉ việc

     

    Kính gửi luật sư,

    Công ty tôi có trụ sở chính tại Hà Nội và chi nhánh tại Tp. Hồ Chí Minh. Do dự án kết thúc, đầu năm 2011 công ty tôi quyết định đóng cửa chi nhánh tại TP. Hồ Chí Minh và tất cả các nhân viên của chi nhánh được cho nghỉ việc(trụ sở chính tại Hà Nội vẫn hoạt động bình thường). Công ty tôi ký hợp đồng 12 tháng với một nhân viên, trên hợp đồng ghi rõ không nộp các loại BH( nhân viên này đã nộp BH ở nơi khác), người này được ký hợp đồng lao động làm viêc với CN nên thuộc biên chế của chi nhánh. Khi nhân viên này nghỉ việc chúng tôi đã trả đầy đủ tiền lương và các khoản phụ cấp trong đó có trợ cấp nghỉ việc. Công ty chúng tôi đã trả khoản trợ cấp là 1 tháng lương cho thời gian làm việc là 1 năm 10 tháng của NV này (mỗi năm làm việc được trợ cấp ½ tháng lương). Như vậy khoản tiền trợ cấp công ty tôi đã trả cho nhân viên trên có đúng luật không? 

    Xin cảm ơn luật sư!

     
    4509 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #197913   30/06/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


    Chào bạn.

    Trường hợp chi nhánh cty giải thể do kết thúc dự án được xem là lý do chính đáng để chi nhánh chấm dứt HĐLĐ vỡi người lao động theo quy định tại điểm đ khoản 1 điều 38 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật Lao động năm 2002 và Điều 12 Nghị định số 44/2003/NĐ-CP của Chính phủ quy định những trường hợp người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động là:"Doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức chấm dứt hoạt động."

    Điều 42 LLĐ quy định

    "1- Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ một năm trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có."

    Vì vậy, nếu bạn chấm dứt HĐLĐ đúng quy định của pháp luật thì việc bạn trả trợ cấp như vậy là đúng.

     

    Thân chào bạn.

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduytam vì bài viết hữu ích
    ngoc.thu (01/07/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN DUY TÂM - VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUỐC VIỆT

ĐC: 215B Phạm Văn Thuận, phường Tân Tiến, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

ĐT: 061 3600436 Fax: 061 3918588 - DĐ: 0979 889908 - Email: lsduytam@yahoo.com.