DanLuat 2015

TRỢ CẤP NGHỈ VIỆC

Chủ đề   RSS   
  • #291769 16/10/2013

    vivi1929

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    TRỢ CẤP NGHỈ VIỆC

    KÍnh chào luật sư

    Em đang có một vướng mắc cần nhờ sự trợ giúp của LS . Em bắt đầu làm việc tại cty cổ phần từ giữa tháng 2/2013 và chính thức ký hợp đồng lao động 01 năm  vào tháng đầu tháng 5/2013 . Nay công ty em gặp sự cố vê tài chính và cần giảm nhân sự. Em xin hỏi LS em có được hưởng quyền lợi gì trong việc cty cắt giảm nhân sự này . Trường hợp công ty không báo trước việc cắt giảm nhân sự thì như thế nào ? nếu báo trước thì thời gian thông báo là bao lâu ? Em rất mong LS trợ giúp tư vấn cụ thể giúp em .

     

    Em xin cảm ơn .

     
    2456 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #291792   16/10/2013

    hakhungbi
    hakhungbi
    Top 150
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2013
    Tổng số bài viết (517)
    Số điểm: 6106
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 128 lần


    Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động  (Bộ luật lao động 2012)

    1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

    ....

    c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

    a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    Nếu trong trường hợp Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với bạn là hợp pháp thì bạn ko được bồi thường hay hỗ trợ gì vì bạn mới đống BHXH được vài tháng.

     
    Báo quản trị |  
  • #292534   21/10/2013

    vivi1929
    vivi1929

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cảm ơn phản hồi của anh 

    Trường hợp của em thì : em làm việc cho sàn giao dịch BĐS , và chủ đầu tư đã giao quyền độc quyền phân phối dự án cho cty em . Nhưng vì một số lý do nên chủ đầu tư không cho bên em được độc quyền phân phối bán hàng . Nên sàn giao dịch bên em cho em thôi việc thì vì lý do là chủ đầu tư không cho bên cty em độc quyền bán hàng nữa .Trong khi công việc em vẫn hoàn thành nhiêm vụ .

    Em xin hỏi vậy em có được hỗ trợ gì không từ phía cty em ???? mong các LS giúp đỡ

     

     

     

     

     
    Báo quản trị |