Trợ cấp mất việc-trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #155893 17/12/2011

    very_missu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Trợ cấp mất việc-trợ cấp thôi việc

    Các bạn ơi, cho mình hỏi trợ cấp mất việc và trợ cấp thôi việc khác nhau ở đâu? Mình thấy trong bộ luật Lao động và các nghị định hướng dẫn thi hành có chỗ ghi trợ cấp mất việc chỗ ghi trợ cấp thôi việc. Vậy sự khác nhau giữa hai loại trợ cấp trên là gì?
     
    10848 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn very_missu vì bài viết hữu ích
    thao_echcon (19/06/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #155922   17/12/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14377)
    Số điểm: 99428
    Cảm ơn: 3278
    Được cảm ơn 5063 lần
    SMod

    Chào bạn, đây là quy định về trợ cấp mất việc làm

    Điều 17.

    1- Trong trường hợp do thay đổi cơ cấu hoặc công nghệ mà người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên bị mất việc làm, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm đào tạo lại họ để tiếp tục sử dụng vào những chỗ làm việc mới; nếu không thể giải quyết được việc làm mới, phải cho người lao động thôi việc thì phải trả trợ cấp mất việc làm, cứ mỗi năm làm việc trả một tháng lương, nhưng thấp nhất cũng bằng hai tháng lương.


    Còn đây là quy định về trợ cấp thôi việc

    Điều 42.

    1- Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ đủ 12 tháng trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có.

    2- Khi chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 85 của Bộ luật này, người lao động không được trợ cấp thôi việc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    thao_echcon (19/06/2012)
  • #155954   17/12/2011

    hasosa
    hasosa
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2010
    Tổng số bài viết (476)
    Số điểm: 6854
    Cảm ơn: 155
    Được cảm ơn 130 lần


    very_missu viết:
    Các bạn ơi, cho mình hỏi trợ cấp mất việc và trợ cấp thôi việc khác nhau ở đâu? Mình thấy trong bộ luật Lao động và các nghị định hướng dẫn thi hành có chỗ ghi trợ cấp mất việc chỗ ghi trợ cấp thôi việc. Vậy sự khác nhau giữa hai loại trợ cấp trên là gì?


    ok bạn ntdieu đã trích dẫn các điều luật quá rõ ràng rồi, mình chỉ có thêm ý là các loại trợ cấp này là hoàn toàn khác nhau và chúng ta phải biết phân biệt, kể cả trợ cấp thất nghiệp nữa.
    Như vậy nghe qua có đến 3 loại trợ cấp na ná giống nhau là trợ cấp mất việc, trợ cấp thôi việc, trợ cấp thất nghiệp nhưng là hoàn toàn khác nhau được phát sinh trong từng hoàn cảnh cụ thể của người lao động...

    3 điều làm nên giá trị con người: Siêng năng – Chân thành – Thành đạt

     
    Báo quản trị |  
  • #156080   18/12/2011

    very_missu
    very_missu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn các bạn, hôm này mình cũng đc tìm hiểu được thêm một chút kiến thức về hai loại trợ cấp này thông qua Bộ luật lao động và Nghị định 44. Cảm ơn các bạn!
     
    Báo quản trị |  
  • #228487   22/11/2012

    leehamii0201
    leehamii0201

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    vậy xin cho hỏi nếu một bộ phận của công ti bị giải thể thì trường hợp đó được gọi là trợ cấp mất việc  làm đúng ko ạh?

    1. Theo quy định tại khoản 3 Điều 11 Nghị định 39/2003/NĐ-CP ngày 18/4/2003 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động (BLLĐ) về việc làm, thì khi doanh nghiệp thay đổi cơ cấu tổ chức như sáp nhập, giải thể một số bộ phận của đơn vị dẫn đến người lao động (NLĐ) bị mất việc làm, mà người sử dụng lao động (NSDLĐ) không giải quyết được việc làm mới cho NLĐ, phải cho NLĐ thôi việc thì NSDLĐ phải trả trợ cấp mất việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 17 BLLĐ và Điều 12 của Nghị định39/2003/NĐ-CP.

    hay là trợ cấp thôi việc

    1. Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng với người lao động vẫn phải trợ cấp thôi việc (phải báo trước cho người lao động và thực hiện đúng trình tự thủ tục theo quy định của pháp luật) trong trường hợp : Do thiên tai, hoả hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của Chính phủ, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc; Doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức chấm dứt hoạt động.

    mọi người cho ý kiến với ạh ?!

     

    Cập nhật bởi leehamii0201 ngày 22/11/2012 01:22:55 CH
     
    Báo quản trị |