Trợ cấp lần đầu theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP

Chủ đề   RSS   
  • #424557 13/05/2016

    THO307

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:03/03/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trợ cấp lần đầu theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP

    Theo Điều 6, Nghị định 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 quy định: Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định 116 đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ 3 năm trở lên đối với nữ và từ 5 năm trở lên đối với nam được hưởng trợ cấp lần đầu và trợ cấp chuyển vùng.

    Trong khi đó, Đối tượng quy định tại khoản 1, khoản 2 và khoản 3 Điều 2 bao gồm người đang công tác và người đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn sau ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành.

    Tôi công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ năm 2006 cho đến nay đã trên 5 năm, vậy tôi có thuộc đối tượng được hưởng trợ cấp lần đầu không?

    Theo Thông tư liên tịch số 08/2011/TTLT-BNV-BTC ngày 31 tháng 08 năm 2011 hướng dẫn một số điều của Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ quy định tại điểm b, khoản 1, điều 2 Hướng dẫn về đối tượng áp dụng quy định tại Khoản 1 và Khoản 2, Điều 2 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP: “Viên chức (kể cả người tập sự, thử việc) và người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động hưởng lương từ ngân sách nhà nước và các nguồn thu sự nghiệp theo quy định cùa pháp luật, làm việc trong các đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội (sau đây gọi chung là đơn vị sự nghiệp công lập)” là đối tượng được hưởng các khoản phụ cấp theo Nghị định 116.

    Tuy nhiên, đơn vị tôi chỉ áp dụng cho hưởng đối với lao động hợp đồng theo Nghị định 68, còn các loại hợp đồng khác cũng hưởng lương từ ngân sách nhà nước và nguồn thu sự nghiệp thì không được hưởng. Như vậy có đúng không?

    Trân trọng!

     
    2631 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #426220   03/06/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư tư vấn như sau:

    Bạn công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ năm 2006 cho đến nay đã trên 5 năm, nếu bạn thuộc đối tượng quy định tại Khoản 2 Điều 2 Nghị định 116 thì theo quy định tại Điều 6 Nghị định 116 thì bạn thuộc đối tượng được hưởng trợ cấp lần đầu.

    Đơn vị bạn áp dụng chế độ hưởng phụ cấp như vậy theo quy định thì không đúng. Những người ký hợp đồng như vậy có thể kiến nghị với Thủ trưởng đơn vị để được biết lí do cụ thể.

    Trên đây là tư vấn của Luật sư về vấn đề bạn hỏi dựa trên những thông tin bạn cung cấp.

    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com