Trợ cấp lần đầu theo NĐ 76/2019

Chủ đề   RSS   
  • #533357 22/11/2019

    Trợ cấp lần đầu theo NĐ 76/2019

    Tôi chuyển đến giảng dạy tại xã đặc biệt khó khăn từ 8/2016 đến nay. Theo NĐ 116/2010 thì tôi phải công tác đủ 5năm mới được hưởng trợ cấp lần đầu. Vậy nếu NĐ 76/2019 có hiệu lực thi hành từ 01/12/2019 và NĐ 116/2010 không còn hiệu lực thi hành thì tôi có được hưởng trợ cấp lần đầu không??.( trước giờ tôi chưa từng hưởng trợ cấp lần đầu). Mong luật sư giải đáp thắc mắc. Cám ơn!
     
    3612 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn winthangtv1989@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #533443   24/11/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1311)
    Số điểm: 7574
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 798 lần
    Lawyer

    Trường hợp bạn hỏi khi bạn chuyển đến giảng dạy tại xã đặc biệt khó khăn từ 8/2016 đến nay.

    Theo Điều 6 Nghị định 76/2019/NĐ-CP quy định về trợ cấp lần đầu nhận công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định khi nhận công tác lần đầu ở cơ quan, tổ chức, đơn vị thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng trợ cấp…

    Cũng theo Điều 6 Nghị định 116/2010/NĐ-CP quy định tại Điều 2 Nghị định này đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ 3 năm trở lên đối với nữ và từ 5 năm trở lên đối với nam được hưởng trợ cấp …

    Căn cứ Khoản 1 Điều 156 Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2015 quy định:“Văn bản quy phạm pháp luật được áp dụng từ thời điểm bắt đầu có hiệu lực. Văn bản quy phạm pháp luật được áp dụng đối với hành vi xảy ra tại thời điểm mà văn bản đó đang có hiệu lực. Trong trường hợp quy định của văn bản quy phạm pháp luật có hiệu lực trở về trước thì áp dụng theo quy định đó.”

    Theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP thì bạn phải công tác đủ 5 năm mới được hưởng trợ cấp lần đầu, nhưng Nghị định 76/2019/NĐ-CP có hiệu lực thi hành từ 01/12/2019 và NĐ 116/2010 không còn hiệu lực thi hành thì bạn vẫn được hưởng trợ cấp lần đầu bởi thời điểm tính hiệu lực bạn được trợ cấp lần đầu được áp dụng Nghị định 116/2010/NĐ-CP vì Văn bản quy phạm pháp luật được áp dụng hành vi xảy ra tại thời điểm mà văn bản đó đang có hiệu lực theo quy định ở trên.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/11/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/