Trợ cấp lần đầu khi đã công tác tại vùng khó khăn trước đó?

Chủ đề   RSS   
  • #558634 26/09/2020

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (101)
    Số điểm: 2545
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 27 lần


    Trợ cấp lần đầu khi đã công tác tại vùng khó khăn trước đó?

    Tháng 08/2013 anh mình được luân chuyển công tác từ vùng 1 lên công tác tại trường vùng 2. Tháng 12/2013 trường vùng 2 được công nhận là trường thuộc vùng kinh tế đặc biệt khó khăn. Theo quy định anh mình chưa được nhận trợ cấp 10 tháng lương cơ bản. Đến tháng 08/2018 trường được sáp nhập (trường tiểu học và thcs sáp nhập thành 1) và khi đó trường vẫn thuộc vùng kinh tế đặc biệt khó khăn. Anh mình nhận QĐ điều động công tác tại trường sáp nhập (thực tế vẫn công tác ở trường đó nhưng chỉ khác tên) Vậy anh mình có được hưởng trợ cấp 10 tháng lương cơ bản không ạ?

     
    270 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558644   26/09/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1118)
    Số điểm: 7405
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 156 lần


    Tại thời điểm anh chuyển đến công tác vào năm 2013 nên sẽ áp dụng quy định Nghị định 116/2010/NĐ-CP về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn. Tại Điều 6 Nghị định 116/2010/NĐ-CP

    "Điều 6. Trợ cấp lần đầu và trợ cấp chuyển vùng

    Đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ 3 năm trở lên đối với nữ và từ 5 năm trở lên đối với nam được hưởng trợ cấp như sau:

    1. Trợ cấp lần đầu bằng 10 tháng lương tối thiểu chung;

    2. Trường hợp có gia đình chuyển đi theo thì ngoài trợ cấp lần đầu, còn được trợ cấp tiền tàu xe, cước hành lý cho các thành viên trong gia đình cùng đi và hưởng trợ cấp chuyển vùng bằng 12 tháng lương tối thiểu chung cho hộ gia đình;

    3. Chỉ thực hiện một lần mức trợ cấp quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này trong cả thời gian công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn."

    Theo quy định nêu trên thì khi đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ 3 năm trở lên đối với nữ và từ 5 năm trở lên đối với nam thì được hưởng trợ cấp lần đầu. Trường hợp của anh khi anh đến công tác không phải vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, sau đi anh đến công tác rồi một thời gian sau mới được công nhận là vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn. Do đó, anh sẽ không được hưởng trợ cấp lần đầu anh nhé. Trường hợp khi sáp nhập như anh nêu trên thì cũng không được hưởng trợ cấp lần đầu anh nhé.

     

     
    Báo quản trị |