Trợ cấp khi thử việc

Chủ đề   RSS   
  • #230690 03/12/2012

    del_thienthanh2006

    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trợ cấp khi thử việc

    Chào Luật sư

    Tôi có một vấn đề thắc mắc mong được Luật sư giải đáp.

    Tôi bây giờ đang thử việc 2 tháng ở công ty Thiên Long. Và theo hợp đồng lao động cũng như luật lao động của Việt Nam, lương cơ bản hàng tháng của tôi nhận được trong 2 tháng thử việc là 70%.Nhưng có 1 vấn đề là các phụ cấp ( gồm phụ cấp đi lại, phụ cấp tiền ăn, phụ cấp chức vụ, ...) của tôi trong 2 tháng thử việc đó công ty cũng chỉ trả cho tôi là 70% tiền phụ cấp. Vậy công ty tôi làm như vậy có đúng không? Và việc công ty làm được ghi ở văn bản nào về luật lao động?

     

    Mong sớm nhận được câu trả lời của luật sư.
     
    2949 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #230920   04/12/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Công ty làm vậy là đúng luật đó bạn, qua thời gian thử việc nếu không gia hạn thêm bạn sẽ hưởng đủ 100% tiền lương và phụ cấp nhe.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #231062   04/12/2012

    phamnhungdhl
    phamnhungdhl

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2012
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 392
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 12 lần


    Về câu hỏi của bạn tôi xin được trả lời như sau:

    Căn cứ vào Điều 32 Luật Lao động:

    Điều 32

    Người sử dụng lao động và người lao động thoả thuận về việc làm thử, thời gian thử việc, về quyền, nghĩa vụ của hai bên. Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc ít nhất phải bằng 70% mức lương cấp bậc của công việc đó. Thời gian thử việc không được quá 60 ngày đối với lao động chuyên môn kỹ thuật cao và không được quá 30 ngày đối với lao động khác.

    Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận làm thử mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải nhận người lao động vào làm việc chính thức như đã thoả thuận.

    Như vậy việc công ty trả cho bạn với mức là 70% ( bao gồm lương và các khoản phụ cấp) Là hoàn toàn đúng theo các quy định của pháp luật.

     

     

     

    Chuyên viên tư vấn Luật:

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ