DanLuat 2015

Trợ cấp hàng tháng với người khuyết tật

Chủ đề   RSS   
  • #220008 15/10/2012

    viethungbg056

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Trợ cấp hàng tháng với người khuyết tật

    Xin kính chào Luật Sư

    Xin hỏi luật sư về trường hợp sau:

    Ga đình nhà bạn tôi có 3 người (bạn tôi, chồng của bạn tôi và chị gái của bạn tôi)

    Gia đình bạn tôi thuộc hộ nghèo.

    Bạn tôi thì khỏe mạnh bình thường nhưng hiện nay phải nuôi chồng và chị gái ruột của bạn tôi đều là người khuyết tật (không có khả năng tự phục vụ được cho bản thân.

    Hiện nay bạn tôi đang được hưởng trợ 2 khoản trợ cấp xã hội 1 là 1 khoản 360.000(của chị gái) 2 là 180.000đ (của chồng).

    Vậy xin hỏi luật sư là theo luật bạn tôi có được hưởng 1 khoản chợ cấp nữa là khoản chợ cấp do nuôi 2 người khuyết tật hay không?

    Xin cảm ơn!

     
    7411 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #227002   16/11/2012

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1815)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 790 lần


    Chào bạn !

    Bạn của bạn (Bạn A) có thể được nhận hỗ trợ chăm sóc kinh phí nếu chị gái của bạn A kia thuộc đối tượng khuyết tật đặc biệt nặng (chị gái của bạn A kia được hỗ trợ 360k nên có khả năng thuộc đối tượng này, bạn A cần liên hệ với cán bộ phụ trách vấn đề LĐTBXH của địa phương để xác minh)

    Nếu chị gái bạn A thuộc đối tượng trên thì bạn A kia sẽ được hỗ trợ kinh phí chăm sóc đối với người nhận nuôi dưỡng, chăm sóc người khuyết tật đặc biệt nặng (270 nghìn/tháng). Như vậy bạn A cần chuẩn bị hộ sơ gồm:

    a) Đơn của người nhận nuôi dưỡng, chăm sóc người khuyết tật có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) về đủ điều kiện nhận nuôi dưỡng, chăm sóc theo quy định tại Điều 19 Nghị định này;

    b) Tờ khai thông tin người nhận nuôi dưỡng, chăm sóc theo mẫu quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội;

    c) Bản sao Sổ hộ khẩu và chứng minh nhân dân của người nhận nuôi dưỡng, chăm sóc;

    d) Tờ khai thông tin của người khuyết tật theo mẫu quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội;

    đ) Bản sao Sổ hộ khẩu của hộ gia đình người khuyết tật, nếu có;

    e) Bản sao Giấy xác nhận khuyết tật;

    g) Bản sao Quyết định trợ cấp xã hội hàng tháng của người khuyết tật đối với trường hợp người khuyết tật đang hưởng trợ cấp xã hội.

    Hồ sơ bạn A gửi UBND phường, xã nơi cư trú để làm thủ tục giải quyết. (Mẫu đơn bạn A cũng có thể xin tại đây)

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #293820   28/10/2013

    cho em hỏi vấn đề này: em bị khuyết tật ở chân (bị teo cơ) nhưng vẫn đi lại sinh hoạt, làm việc bình thường. Hiện nay em đang có việc làm tại Quỹ tín dụng của xã. Vậy em có được hưởng chế độ trợ cấp xã hội hàng tháng không?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhuudan2001 vì bài viết hữu ích
    khonggianluat (29/10/2013)

0 Thành viên đang online
-