DanLuat 2015

Trợ cấp đối với người lao động chết do tai nạn lao động

Chủ đề   RSS   
  • #367800 15/01/2015

    tenkatsu

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/09/2009
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Trợ cấp đối với người lao động chết do tai nạn lao động

    Kính chào luật sư!

    Công ty chúng tôi là công ty cổ phần vốn nhà nước 51%. Vừa qua có 1 trường hợp người lao động bị tai nạn lao động (tai nạn giao thông trên đường đi làm). Người lao động có thời gian đóng bảo hiểm là 13 năm 4 tháng, vợ là giáo viên, có 2 con còn nhỏ, có bà nội già yếu, gia đình có nuôi mẹ vợ.

    Tuy nhiên BHXH chỉ giải quyết trợ cấp cho người thân người lao động:

       - Trợ cấp mai táng: 11.500.000 đồng

       - Trợ cấp tử tuất hàng tháng cho 4 suất người thân: 4 suất * 575.000 đồng/suất

       - Không có trợ cấp chết do tai nạn lao động là 36 tháng tiền lương cơ bản.

    Vậy xin nhờ luật sư tư vấn dùm Công ty chúng tôi, BHXH giải quyết đối với trường hợp người lao động trên đã đúng chưa? vì sao lai không có  trợ cấp chết do tai nạn lao động là 36 tháng tiền lương cơ bản.

    Mong luật sư tư vấn giúp đỡ.

    Chân thành cảm ơn luật sư.

     
    2272 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #375274   20/03/2015

    hangvietkim
    hangvietkim

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn! với những thông tin bạn cung cấp tôi xin đưa ra ý kiến tư vấn như sau;

    Đối với trường hợp người lao động chết do tai nạn lao động mà không do lỗi của người đó thì nhân thân người lao động sẽ được hưởng các chế độ như sau;

    1.      Doanh nghiệp trợ cấp

    •     Theo khoản 1, điều 4 Thông tư 04/2015/ TT- BLDTBXH thì doanh nghiệp phải bồi thường ít nhất 12 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động cho thân nhân người lao động bị chết.
    •       Tiền trợ cấp thôi việc theo quy định tại điều 48 Bộ luật lao động 2012 khi chấm dứt hợp đồng lao động do người lao động chết theo khoản 6 điều 36 Bộ luật lao động 2012, nếu người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên. Mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

    2.  Bảo hiểm xã hội chi trả:

    •  Ngoài trợ cấp mai táng và trợ cấp tử tuất thì Bảo hiểm xã hội phải trợ cấp một lần khi chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp: theo Điều 47 Luật Bảo hiểm xã hội thì người lao động đang làm việc bị chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc bị chết trong thời gian điều trị lần đầu do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp thì thân nhân được hưởng trợ cấp một lần bằng 36 tháng lương tối thiểu chung.

    Như vậy, Bảo hiểm xã hội không trợ cấp một lần khi chết do tai nạn lao động là trái với quy định của pháp luật. Nhân thân nguười lao động đã chết có quyền khiếu nại đến tổ chức bảo hiểm xã hội để giải quyết.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi hangvietkim ngày 21/03/2015 11:35:08 SA

    NGUYỄN THỊ HẰNG

    M: 01649.627.431 l E: nguyenhang.babo1991@gmail.com

    ___________________________________________________

    CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    LUẬT SƯ DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ - BẤT ĐỘNG SẢN

    A: Tầng 6, LYA Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, HN

     
    Báo quản trị |  
  • #375290   20/03/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    hangvietkim viết:

    1.      Doanh nghiệp trợ cấp

    •     Theo điểm a, khoản 3, điều 3 Thông tư 04/2015/ TT- BLDTBXH thì doanh nghiệp phải bồi thường ít nhất 30 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động cho thân nhân người lao động bị chết.

    Áp dụng điều khoản này là bạn bị nhầm rồi nhé.

    Phải áp dụng Điểm b Khoản 1 Điều 4 mới đúng. Doanh nghiệp chỉ phải trợ cấp 12 tháng lương thôi.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-