DanLuat 2015

Trợ cấp do tai nạn lao động

Chủ đề   RSS   
  • #98739 26/04/2011

    jackman

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Trợ cấp do tai nạn lao động

    Xin chào Luật sư,

    Em bị tai nạn trong quá trình làm việc tại công ty vào tháng 11/2010. Trong biên bản điều tra tai nạn xác định nguyên nhân tai nạn không do lỗi của em.

    Em được Hội đồng giám định y khoa xác định tỉ lệ mất sức lao động do thương tật là 58%. Trong quá trình điều trị, các chi phí phát sinh đều do công ty em làm việc chi trả.

    Sau khi điều trị bệnh xong em được công ty nhận vào làm việc lại. Công ty có đóng BHXH, BHYT cho em đầy đủ. Vậy em sẽ được hưởng các chế độ bảo hiểm như thế nào ạ? Công ty em có phải bồi thường cho em không? Nếu có thì cách tính là như thế nào? (Thu nhập bình quân 6 tháng trước khi bị tai nạn là 2,5tr/tháng)

    Xin Luật sư tư vấn giúp em, xin cảm ơn!
     
    8058 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #100422   04/05/2011

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1335)
    Số điểm: 9503
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 423 lần
    Lawyer

    Chào anh,


    Căn cứ theo luật BHXH, người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 31% trở lên thì được hưởng trợ cấp hằng tháng.

    Mức trợ cấp hằng tháng được quy định như sau: Suy giảm 31% khả năng lao động thì được hưởng bằng 30% mức lương tối thiểu chung, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 2% mức lương tối thiểu chung.

    Ngoài mức trợ cấp quy định tại điểm a khoản này, hằng tháng còn được hưởng thêm một khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, từ một năm trở xuống được tính bằng 0,5%, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội được tính thêm 0,3% mức tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị.


    Trân trọng

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #100538   05/05/2011

    jackman
    jackman

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Như vậy em được hưởng chế độ trợ cấp từ cơ quan BHXH theo quy định Điều 43 Luật BHXH. Nhưng em có được bồi thường từ công ty hay không? vì tai nạn lao động không do lỗi của người lao động (theo biên bản điều tra tai nạn).
    Em nghe nói là em sẽ được công ty bồi thường theo cách tình này:
    TBT = 1,5 + ((58 - 10) x 0.4 = 20.7 tháng tiền công/lương bình quân 6 tháng liền kề

    Em không biết là như vậy có đúng hay không? Xin LS tư vấn giúp!
     
    Báo quản trị |  
  • #120275   27/07/2011

    nhunguyet1982004
    nhunguyet1982004

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Công ty cũng đã đóng bảo hiểm cho bạn rồi nên phần bồi thường bên bảo hiểm sẽ chi trả cho bạn. Còn về phía công ty thì tùy thuộc vào người quản lý sẽ có chế độ thăm hỏi. Nhưng đó là xét trên góc độ tình cảm thôi
     
    Báo quản trị |  
  • #120620   28/07/2011

    tridunglongan
    tridunglongan

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2008
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


     Chào jackman
       Người lao động ký HĐ làm việc với chủ sử dụng lđ , quá trình làm việc xảy ra tai nạn lao động nhẹ, sau khi điều trị và giám định thương tật , nếu có tham gia BHXH , được Cơ quan BHXH trả trợ cấp tai nạn lao động tùy theo tỷ lệ mất sức lao động và thâm niên tham gia BHXH .Ngòai chế độ trên người lao động còn được chủ sử dụng lao động bồi  thường tai nạn , mức bồi thường như bạn nêu là đúng ( được quy định tại Thông tư số 10/2003/TT-BLĐTBXH ngày 18/04/2003 của Bộ LĐ-TBXH ).
         Chào bạn
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-