DanLuat 2015

Trợ cấp bảo hiểm 1 lần được tính như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #427089 10/06/2016

    Trợ cấp bảo hiểm 1 lần được tính như thế nào?

    Cho mình hỏi là nhận trợ cấp bảo hiểm một lần thì được tính như thế nào

     
    1183 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #427101   10/06/2016

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 141 lần


    Chào bạn,

    Bạn tham khảo Khoản 2 Điều 60 Luật BHXH số: 58/2014/QH13 nhé.

    Trợ cấp được tính theo số năm đã đóng BHXH, mỗi năm làm việc được hưởng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương đóng BHXH cho thời gian trước 2014.

    Sau 2014 được hưởng 02 tháng mức bình quân tiền lương,

    Nếu đóng chưa đủ 1 năm mức hưởng bằng số tiền đã đóng, tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương.

    Cách tính để biết được mức lương bình quân thì tủy thuộc vào bạn làm việc thuộc công chức, viên chức, hay lao động hưởng lương do Doanh nghiệp quy định hoặc lực lượng thuộc bộ đội, công an.

    Vì làm việc ở các khu vực khác nhau ( thời điểm đóng khách nhau) thì có cách tính mức bình quân lương khác nhau. Bạn tham khảo Điều 62 Luật BHXH để tính.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HaiVIB vì bài viết hữu ích
    giangbapnuong (20/01/2018)

0 Thành viên đang online
-