DanLuat 2015

Trình tự và hướng xử lý khi Doanh nghiệp bị trùng tên với DN đã đăng ký trước đó?

Chủ đề   RSS   
  • #309147 12/02/2014

    Trình tự và hướng xử lý khi Doanh nghiệp bị trùng tên với DN đã đăng ký trước đó?

    Xin chào luật sư !

    Công ty tôi mới thành lập dạng TNHH 2 thành viên và được cấp giấy phép đăng ký kinh doanh vào 01/04/2014 Trụ sở tại Cầu Giấy - Hà Nội.

    Trong khoảng thời gian tháng 01/2014 tôi có tìm hiểu các thủ tục để đăng ký bảo hộ logo và tên thương mại độc quyên cho công ty của tôi thì phát hiện có 1 công ty cổ phần trùng tên với công ty của tôi hiện tại. Chỉ khác nhau về TNHH và Cổ phần. ( công ty kia được cấp giấy phép đăng ký kinh doanh vào ngày 26/03/2013 Trụ sở ở Hà Đông - Hà Nội - GPKD cấp trước cty tôi 5 ngày).

    Qua tìm hiểu tôi được biết để đăng ký tên thương mại và logo độc quyền của công ty tôi phải thay đổi tên công ty.

    Vậy tôi xin hỏi các luật sư tư vấn giúp tôi các vấn đề sau:

    1, Trình tự và thủ tục để thay đổi tên công ty, trường hợp công ty tôi đã được Sở kế hoạch đầu tư Tp Hà Nội cấp giấy đăng ký kinh doanh hoạt động nhưng do trùng tên với doanh nghiệp khác nay thay đổi lại thì có phải mất thêm phí đổi tên DN không?

     

    2, Có cách nào để biết được DN mình chuẩn bị đăng ký không bị trùng tên với DN đăng ký trước đó ( trường hợp của tôi DN kia được cấp giấy ĐKKD trước 5 ngày).

    3, Sau khi đăng ký đổi tên DN thành công,  tôi phải làm như thế nào với những vấn đề sau đây: 

    a, Hóa đơn đã in với tên công ty cũ

    b, tài khoản ngân hàng đã đăng ký với tên công ty cũ

    c, Tôi cần phải làm những loại thông báo nào với cơ quan thuế về việc thay đổi tên DN

     

    Xin chân thành cảm ơn các luật sư đã tư vấn giúp tôi.

    Trân trọng.

     

     
    2103 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #311499   27/02/2014

    Rất mong các anh chị trong diễn đàn góp ý và tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #311514   27/02/2014

    mcjambi
    mcjambi
    Top 500


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2012
    Tổng số bài viết (229)
    Số điểm: 1640
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 43 lần


    Chuyên viên của phòng đăng ký kinh doanh không là người quyết định cuối cùng của tên doanh nghiệp, bạn có thể phải đổi tên doanh nghiệp nếu có sai sót gì xảy ra hoặc trùng lẫn với các đơn vị pháp nhân khác ...

    * Cái gì cũng mất phí trừ khi bạn không lên sở kế hoạch !

    Theo quy định tại Điều 36 Nghị định 43/2010/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp quy định thủ tục đăng ký đổi tên doanh nghiệp thì trường hợp đổi tên, doanh nghiệp gửi Thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp cho doanh nghiệp.

    Hồ sơ thế nào bạn có thể search trên mạng !

    Thay đổi tên công ty thì nghĩa vụ với các hợp đồng đã và đang ... sẽ được giữ nguyên trách nhiệm !

    Bạn có thể liên hệ tới dịch vụ như nhà tư vấn Việt TÍn để được trợ giúp nhanh hơn và hoàn thiện hồ sơ trong ngày nhé !

    CHúc bạn thành công !

    Duy chỉ có phục tùng pháp luật mà mọi người đã đặt ra vì mình mới là tự do, Đừng cho rằng mình cao nhất, pháp luật còn cao hơn.

    Blog cá nhân của tôi | Vietdex.net | Vietdex.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mcjambi vì bài viết hữu ích
    hoanglac (27/02/2014)

0 Thành viên đang online
-