trình tự thủ tục chấm dứt hợp đồng lao động vì lý do kinh tế

Chủ đề   RSS   
  • #425351 23/05/2016

    trình tự thủ tục chấm dứt hợp đồng lao động vì lý do kinh tế

    Xin cho biết trình tự thủ tục chấm dứt hợp đồng lao động vì lý do kinh tế.

    Công ty chúng tôi đã tổ chức hội nghị để triển khai quyết định và phương án chấm dứt hoạt động chi nhánh, dự kiến mức chi trợ cấp mất việc làm cho người lao động được biết. Phương án sử dụng lao động đã gởi cho Sở Lao động - Thương binh và xã hội nhưng chưa đủ thời hạn 30 ngày. Vậy những bước tiếp theo cần phải làm gì? có phải thông báo cho từng người lao động biết trước như điều 38 của Luật Lao động hay không? những văn bản áp dụng để thực hiện chấm dứt hợp đồng lao động vì lý do kinh tế?

    Xin chân thành cảm ơn

     
    6687 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #425473   25/05/2016

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo quy định, việc cho thôi việc đối với nhiều người lao động chỉ được tiến hành sau khi đã trao đổi với tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở và thông báo trước 30 ngày cho cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh.

    Như vậy, sau thời gian 30 ngày, công ty bạn thực hiện trách nhiệm của mình theo quy định tại Điều 47, Bộ luật Lao động. Pháp luật không buộc công ty phải thông báo cho từ người lao động, mà chỉ yêu cầu lúc xây dựng phương án sử dụng lao động phải có sự tham gia của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.

    Bạn tham khảo Bộ luật Lao động và Nghị định số 05/2015.

    Trân trọng,

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #426032   01/06/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    ls_NguyenAnBinh trả lời rất chính xác.

    Nhưng cũng từ nội dung bạn NguyenTranHoan hỏi, nảy sinh vấn đề là tại sao trường hợp này lại không phải thông báo cho NLĐ biết trước một khoảng tời gian nào đó? Hay đây là "lỗ hổng" của luật? Vì họ cũng cần được biết trước tình trạng việc làm của mình lắm chứ.

    Khoản 1 điều 47 chỉ quy định đối với HĐLĐ xác định thời hạn hết hạn.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

Email: an@vcalaw.com | Website: www.vcalaw.com

Điện thoại: 0902 255 896