Triệu tập hòa giải trong ly hôn thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #49234 27/04/2010

    Carolynnguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2010
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Triệu tập hòa giải trong ly hôn thế nào?

    Kính chào luật sư,

    Em có đọc được trên một bài báo có viết rằng một trong hai vợ chồng có thể đơn phương xin ly hôn. Khi tòa án tiến hành triệu tập để hòa giải, bên còn lại cố tình trốn tránh không tham dự các phiên hòa giải thì tòa án sẽ tiến hành triệu tập hợp lệ.

    Vậy luật sư cho em hỏi, khi Tòa án mời hai bên đương sự lên hòa giải thì cũng mời bằng Giấy báo, như vậy không gọi là triệu tập hợp lệ sao? Thế nào mới gọi là triệu tập hợp lệ? Nếu triệu tập hợp lệ nhưng bị đơn vẫn cố tình không tham dự thì sao ah?

    Chân thành cám ơn luật sư.

     
    25933 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #49235   27/04/2010

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào bạn,

    Ý của bài báo trên là nếu gửi bằng thư mời mà một bên cố tình không đến thì Tòa sẽ tiến hành thủ tục tống đạt (gọi là triệu tập hợp lệ đấy bạn). Việc tống đạt được tiến hành qua Cơ quan Công an phường và niêm yết tại UBND.

    Nếu triệu tập hợp lệ mà đương sự vẫn vắng mặt thì sẽ tiến hành thủ tục xét xử vắng mặt bị đơn (nếu nguyên đơn vắng mặt thì đình chỉ vụ kiện).

    Trân trọng

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #52086   21/05/2010

    Carolynnguyen
    Carolynnguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2010
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Ly hôn

    Luật sư cho em hỏi trường hợp của chị em,

    Chị em đứng đơn đơn phương xin ly hôn. Hai lần Tòa mời hòa giải, cả hai bên đều có mặt và đồng ý ly hôn. Nhưng đến lần cuối cùng Tòa án mời lên để ký vào Biên bản thỏa thuận ly hôn thì chồng chị lại đổi ý và không lên Tòa theo giấy báo. Chị em một mình ký vào Biên bản và Tòa bảo rằng sẽ mời bên còn lại lên ký sau.


    Hai tháng sau, Tòa tiếp tục mời bên còn lại lên (không mời chị em nữa) nhưng chồng chị lại tiếp tục không lên. Luật sư cho em hỏi Tòa sẽ mời bị đơn lên thêm bao nhiêu lần nữa ah? Bị đơn vắng mặt bao nhiêu lần thì mới bị tống đạt?

    Trường hợp của chị em thì Tòa án sẽ tiếp tục xử lý như thế nào ah? Sẽ mở phiên tòa xét xử hay là ra quyết định ly hôn vì hai lần hòa giải cả hai đã đều đồng ý ly hôn rồi ah.

    Cám ơn luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #52454   28/05/2010
    Được đánh dấu trả lời

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào bạn!

    Xin được trả lời câu hỏi của bạn như sau: Căn cứ theo Khoản 1 Điều 182 Bộ Luật Tố Tụng dân Sự quy định:”Bị đơn đã được Tòa án triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn cố tình vắng mắt” thì vụ án dân sự không tiến hành hòa giải được.

    Như vậy trong trường hợp của chị bạn căn cứ theo Điều 202 Bộ Luật Tố Tụng Dân Sự, Tòa án sẽ mở phiên tòa xét xử trong trường hợp đương sự vắng mặt tại phiên tòa.

    Trân trọng

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |