DanLuat 2015

Trích lập dự phòng chung cho Quỹ tín dụng mới thành lập 02 năm

Chủ đề   RSS   
  • #446684 16/02/2017

    Trích lập dự phòng chung cho Quỹ tín dụng mới thành lập 02 năm

    Kính gửi Luật sư, nhờ anh/chị tư vấn cho tôi về vấn đề sau: Quỹ tín dụng nhân dân tiến hành phân loại nợ và trích lập dự phòng theo QĐ493/2005/qđ-nhnn. Trong đó, có điều khoản trích lập dự phòng chung quy định tại Điều 9. Tôi xin hỏi, nếu QTD mới thành lập 02 năm, thì có bắt buộc phải trích lập dự phòng chung hay không? Hay đến 05 mới trích lập cũng được? Mong quý anh/chị phản hồi sớm. Xin chân thành cám ơn
     
    2678 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #446736   17/02/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8418)
    Số điểm: 47178
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2329 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo ý kiến của bạn thắc mắc, luật sư xin giải đáp như sau:

    TạI đIều 9 của Quyết định số 493/2005/Qđ-NHNN có quy định:

    1- Tổ chức tín dụng thực hiện trích lập và duy trì dự phòng chung bằng 0,75 % tổng giá trị của các khoản nợ từ nhóm 1 đến nhóm 4 quy định tại Điều 6 hoặc Điều 7 Quy định này.

    2- Trong thời hạn tối đa năm (05) năm kể từ ngày Quy định này có hiệu lực thi hành, tổ chức tín dụng phải thực hiện trích lập đủ số tiền dự phòng chung theo quy định tại Khoản 1, Điều này.

    Quyết định này có hiệu lực thi hành từ ngày 15/5/2005.

    Như vậy, đối với các đơn vị tín dụng hoạt động từ trước ngày 15/5/2005 thì kể từ ngày 15/5/2005, các đơn vị tín dụng phải trích lập dự phòng chung theo tình hình hoạt động của đơn vị mình và cho phép phép trong thời gian 5 năm tính từ ngày 15/5/2005 đến 15/52010 thì phải trích lập đủ tỷ lệ quy định. Riêng các đơn vị thành lập và hoạt động sau ngày 15/5/2010 thì phải trích lập đủ chứ không còn phải chờ 5 năm nữa.

    Thân mến

     

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-