Trích khấu hao trong thời gian tạm ngừng sản xuất

Chủ đề   RSS   
  • #488819 05/04/2018

    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1177)
    Số điểm: 7700
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 161 lần


    Trích khấu hao trong thời gian tạm ngừng sản xuất

    Mình có vấn đề cần trao đổi như sau:

    Do tình hình kinh doanh gặp nhiều khó khăn nên nhà máy tạm thời ngừng sản xuất trong 2 tháng. Vậy việc trích khấu hao của máy móc thiết bị có được đưa vào chi phí hợp lý không?
    Nếu trong 2 tháng ngừng sản xuất thì không trích khấu hao được không?

    Theo thông tin mình được biết Căn cứ Điều 9 Thông tư 45/2013/TT-BTC những trường hợp không phải trích khấu hao TSCĐ:


    1. Tất cả TSCĐ hiện có của doanh nghiệp đều phải trích khấu hao, trừ những TSCĐ sau đây:

    - TSCĐ đã khấu hao hết giá trị nhưng vẫn đang sử dụng vào hoạt động sản xuất kinh doanh.

    - TSCĐ khấu hao chưa hết bị mất.

    - TSCĐ khác do doanh nghiệp quản lý mà không thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp (trừ TSCĐ thuê tài chính).

    - TSCĐ không được quản lý, theo dõi, hạch toán trong sổ sách kế toán của doanh nghiệp.

    - TSCĐ sử dụng trong các hoạt động phúc lợi phục vụ người lao động của doanh nghiệp (trừ các TSCĐ phục vụ cho người lao động làm việc tại doanh nghiệp như: nhà nghỉ giữa ca, nhà ăn giữa ca, nhà thay quần áo, nhà vệ sinh, bể chứa nước sạch, nhà để xe, phòng hoặc trạm y tế để khám chữa bệnh, xe đưa đón người lao động, cơ sở đào tạo, dạy nghề, nhà ở cho người lao động do doanh nghiệp đầu tư xây dựng).

    - TSCĐ từ nguồn viện trợ không hoàn lại sau khi được cơ quan có thẩm quyền bàn giao cho doanh nghiệp để phục vụ công tác nghiên cứu khoa học.

    - TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất lâu dài có thu tiền sử dụng đất hoặc nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất lâu dài hợp pháp.

    Như vậy, trong trường hợp nhà máy tạm ngưng sản xuất thì doanh nghiệp vẫn tiến hành trích khấu hao máy móc, thiết bị sản xuất. Và khoản chi phí khấu hao tài sản cố định được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp theo Khoản 2 Điều 9 Thông tư 45/2013/TT-BTC.

     
    11450 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận