DanLuat 2015

Trị bệnh nam khoa có hóa đơn đỏ có được bảo hiểm hoàn tiền không?

Chủ đề   RSS   
  • #476613 30/11/2017

    Bocuamon

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trị bệnh nam khoa có hóa đơn đỏ có được bảo hiểm hoàn tiền không?

    Em vừa điều trị bệnh nam khoa(cắt bao quy đầu,...) nhưng bệnh viện không nhận bảo hiểm mà thay vào đó họ trích hóa đơn đỏ cho e tổng chi phí khoảng 20 triệu.Do em trị về nam khoa nên không rõ là phía bảo hiểm có hoàn trả cho số tiền trong hóa đơn đỏ không?mong các anh chị tư vấn giúp em.Em cảm ơn nhiều ạ!
     
    587 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #476842   01/12/2017

    Căn cứ theo Điều 21 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 về phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế gồm:

    1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

    a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;

    b) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật.

    2. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với các bộ, ngành liên quan ban hành danh mục và tỷ lệ, điều kiện thanh toán đối với thuốc, hóa chất, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế“.

    Trường hợp khám nam khoa cũng không thuộc một trong các trường hợp không chi trả BHYT tại Điều 23 Luật này:

    Điều 23. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

    1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

    2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

    3. Khám sức khỏe.

    4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

    5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

    6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

    …..

    Như vậy, theo ý kiến của tôi trường hợp của bạn vẫn được hưởng quyền lợi khám chữa bệnh BHYT khi khám nam khoa nếu bạn đi khám tại nơi đăng ký ban đầu hoặc chuyển viện đúng tuyến chuyên môn kỹ thuật và đã thực hiện đúng, đủ thủ tục khám chữa bệnh BHYT hoặc đến khám, chữa bệnh trong tình trạng cấp cứu.

    Cập nhật bởi phuonguyen2503 ngày 01/12/2017 07:42:46 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-