DanLuat 2015

Treo biển hiệu của hộ kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #62990 03/10/2010

    amateur7777

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Treo biển hiệu của hộ kinh doanh

    Em thấy có nhiều cửa hàng tạp hóa treo biển là "Tạp phẩm ABC" hay "Cửa hàng ABC" mà không có cụm từ "Hộ kinh doanh".

    Hoặc như chị em đăng ký loại hình hộ kinh doanh để bán đồ điện tử, treo biển là "Trung tâm máy ..." hai năm nay.

    Như vậy có bị phạt không và phạt như thế nào ạ?
    Cập nhật bởi admin ngày 04/10/2010 12:02:31 PM Hủy hiển thị ra trang chủ
     
    12852 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #63235   07/10/2010

    betty88
    betty88

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2009
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 2 lần


    bạn có thể nêu rõ là chị bạn là DNTN hay sao ạ?
     
    Báo quản trị |  
  • #63246   07/10/2010

    amateur7777
    amateur7777

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chị của em đăng ký loại hình hộ kinh doanh.
     
    Báo quản trị |  
  • #63299   08/10/2010

    nguyenphong83
    nguyenphong83
    Top 500
    Chồi

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:07/08/2009
    Tổng số bài viết (124)
    Số điểm: 1310
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Cơ quan nhà nước có thẩm quyền chỉ xử phạt khi việc treo biển kinh doanh vi phạm thuần phong mỹ tục, vi phạm quy định về an toàn giao thông.... Còn việc chị bạn kinh doanh theo mô hình hộ kinh doanh mà treo biển "Trung tâm máy..." theo mình không có vấn đề gì lo ngại.
     
    Báo quản trị |  
  • #63312   08/10/2010

    amateur7777
    amateur7777

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần



    Mình thắc mắc như vậy vì thấy trong topic bên dưới, LS Tuấn có ghi là "bạn ko được sử dụng cụm từ Trung tâm dịch vụ kỹ thuật tin học ABC vì bạn là hộ kinh doanh cá thể".

    Bạn nguyenphong83 có thể cho mình biết điều luật nào liên quan đến ý trả lời của bạn được ko?
    Cảm ơn bạn nhé!


    #58329 20/08/2010
    Đánh giá(0)

    dacluyen
    dacluyen

    Vietnam --> Thái Nguyên
    Tham gia:23/05/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65

    Xin hỏi LS về đăng ký kinh doanh hộ gia đình

    Xin chào Luật sư !

    Tôi mới làm thủ tục đăng ký kinh doanh với loại hình KD hộ gia đình. Trong mẫu đơn đk kinh doanh không có mục tên cơ sở kinh doanh (VD: Trung tâm ABC).

    Tôi có ý định sẽ đặt tên cơ sở là Trung tâm dịch vụ kỹ thuật tin học ABC. Vậy xin hỏi luật sư trong quá trình hoạt động tôi có thể dùng tên này không? Tôi có thể làm biển quảng cáo đề tên như vậy không?

    Xin chân thành cảm ơn luật sư.
    #e1e1e1;"> Trả lời Trích dẫn 
    PM | Báo quản trị | Bookmark  

    Thảo luận
    • #58347   21/08/2010
      Đánh giá(0)

      NguyenNhatTuan
      NguyenNhatTuan
      Top 25
      Vietnam --> Hồ Chí Minh
      Tham gia:17/11/2009
      Tổng số bài viết (448)
      Số điểm: 2159

      Re: Xin hỏi LS về đăng ký kinh doanh hộ gia đình

      Chào bạn

      Vấn đề bạn hỏi được quy định tại Điều 56 Nghị định Số: 43/2010/NĐ-CP ngày 15 tháng 04 năm 2010 của CP quy định về đăng ký kinh doanh.

      Điều 56. Đặt tên hộ kinh doanh

      1. Hộ kinh doanh có tên gọi riêng. Tên hộ kinh doanh bao gồm hai thành tố sau đây: a) Loại hình “Hộ kinh doanh”; b) Tên riêng của hộ kinh doanh. Tên riêng phải viết được bằng tiếng Việt, có thể kèm theo chữ số, ký hiệu và phát âm được.

      2. Không được sử dụng từ ngữ, ký hiệu vi phạm truyền thống lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc để đặt tên riêng cho hộ kinh doanh.

      3. Tên riêng hộ kinh doanh không được trùng với tên riêng của hộ kinh doanh đã đăng ký trong phạm vi huyện. Như vậy, bạn ko được sử dụng cụm từ Trung tâm dịch vụ kỹ thuật tin học ABC vì bạn là hộ kinh doanh cá thể.

      Thân

      Luật sư, Thạc sỹ Nguyễn Nhật Tuấn

      ĐT: 0913623699

      Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-