Trễ trả góp ngân hàng Mira asset 20 ngày có bị nhân viên đòi nợ tới nhà không?

Chủ đề   RSS   
  • #558583 25/09/2020

    anhtunghkt1192

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Trễ trả góp ngân hàng Mira asset 20 ngày có bị nhân viên đòi nợ tới nhà không?

    Em có mua ngân hàng mira asset 1 điện thoại ip11 trả trước 6tr3 và và vay lại 15tr4, nhưng vừa mua xong thi vài ngày sau dịch đến nên e không đi làm được gì nên kinh tế hơi khó khăn nên e có vay trả trước tháng đầu tiên và tháng t2 e đã bị trễ 10 ngày và nhân viên đòi nợ có dọa là tạt sơn vào nhà và hăm dọa nhiều thứ.

    Vậy cho e hỏi trễ 10 ngày như vậy thì nhân viên đã tới nhà chưa ạ và nhắn tin đe dọa như vậy thì có hợp pháp không ạ

    Em xin cảm ơn ạ.

     
    3762 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn anhtunghkt1192 vì bài viết hữu ích
    hoamattroi9297 (26/09/2020) ThanhLongLS (26/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558638   26/09/2020

    hoamattroi9297
    hoamattroi9297
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2020
    Tổng số bài viết (103)
    Số điểm: 970
    Cảm ơn: 76
    Được cảm ơn 112 lần


    Khi rơi vào trường bị đòi nợ như ở trên, bạn cần biết phòng vệ thế nào với tình huống trêm. Bạn có thể tham khảo bài viết Phòng vệ thế nào khi bị nhóm đòi nợ thuê đe dọa?

    Quy định pháp luật với hành vi đe dọa tạt sơn và nhắn tin de dọa cụ thể mình xin trình bày như sau: 

    1Đối với hành vi nhân viên tạt sơn vào nhà là hành vi trái quy định pháp luật, sẽ bị xử phạt hành chính và truy cứu trách nhiệm hình sự tùy vào tính chất mức độ của hành vi. Bạn có thể tham khảo bài viết này để biết cụ thể hành vi trên sẽ bị xử phạt như thế nào. 

    2. Đối với hành vi nhắn tin đe dọa 

    Hành vi nhắn tin đe dọa của công ty là trái quy định pháp luật. Cụ thể như sau: 

    Trường hợp 1: Nhắn tin đe dọa thông thường

    Hành vi đe dọa qua tin nhắn sẽ bị xử phạt vi phạt hành chính lên tới 20 triệu đồng

    Theo điểm g khoản 3 Điều 102 Nghị định 15/2020/NĐ-CP quy địn “Cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc lưu trữ, sử dụng thông tin số nhằm đe dọa, quấy rối, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác” sẽ bị xử phạt tới 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

    Trường hợp 2: Nhắn tin đe dọa giết người

    Hành vi nhắn tin đe dọa có thể bị truy cứu trách nhiệm với tội đe dọa giết người quy định tại Điều 133 BLHS 2015 trong trường hợp đe dọa giết người, nếu có căn cứ làm cho người bị đe dọa lo sợ rằng việc đe dọa này sẽ được thực hiện. Hình phạt là phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    Sẽ bị phạt tù tới 7 năm nếu thuộc trường hợp sau:

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

    a) Đối với 02 người trở lên;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    c) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

    d) Đối với người dưới 16 tuổi;

    đ) Để che giấu hoặc trốn tránh việc bị xử lý về một tội phạm khác.

    3. Đối với việc không trả đúng hạn của bạn 

    Bạn có trách nhiệm trả tiền gốc và lãi suất chậm trả nếu trả tiền không đúng hạn. Bạn có thể truy cứu trách nhiệm hình sự nếu có hành vi gian dối để chiếm đoạt sản phẩm trả góp. Chi tiết mời bạn tham khảo bài viết này

    Cập nhật bởi hoamattroi9297 ngày 26/09/2020 05:16:52 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoamattroi9297 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/09/2020)