DanLuat 2015

TRẺ THỤ TINH TRONG ỐNG NGHIỆM KHÔNG ĐƯỢC HƯỞNG THỪA KẾ ?!

Chủ đề   RSS   
  • #377013 01/04/2015

    honhu
    Top 75
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (740)
    Số điểm: 32258
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 799 lần


    TRẺ THỤ TINH TRONG ỐNG NGHIỆM KHÔNG ĐƯỢC HƯỞNG THỪA KẾ ?!

    Theo quy định tại Điều 635 Bộ luật Dân sự 2005: “Người thừa kế là cá nhân phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết”.

    Như vậy, nếu người mẹ lưu giữ, bảo quản tinh trùng của chồng rồi thụ tinh trong ống nghiệm sau khi chồng mất thì đứa trẻ được đó sẽ không được hưởng thừa kế? Luật pháp có nên điều chỉnh để bảo vệ quyền lợi cho đứa bé?

    Mong nhận được nhiều ý kiến của quý thành viên DânLuật

     

     

    Cập nhật bởi honhu ngày 01/04/2015 11:09:20 SA
     
    3458 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #377018   01/04/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1897 lần


    Chào bạn .

    Con trong thời kỳ hôn nhân là con chung. Con sinh sau thời kỳ hôn nhân là con của người mẹ.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #377034   01/04/2015

    toanlihoa
    toanlihoa

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2014
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    rất cần điều chỉnh một pháp luật bảo vệ quyền lợi cho đứa bé 

     
    Báo quản trị |  
  • #377039   01/04/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1897 lần


    toanlihoa viết:

    rất cần điều chỉnh một pháp luật bảo vệ quyền lợi cho đứa bé 

    Chào bạn.

    Nói chung thì tôi đồng ý với ý kiến của bạn. Tuy nhiên, đối với việc xác định đứa bé được sinh trong ống nghiệm là con của người cha đã chết thì sẽ có rất nhiều hệ lụy.

    Ví dụ, khi có tranh chấp thừa kế xãy ra và tòa án đã thụ lý giải quyết. Sau khi bản án đã có hiệu lực pháp luật và thi hành thì đứa bé ra đời: cháu bé là con của người để lại di sản, thuộc hàng thừa kế thứ nhất nên luật bắt buộc phải được tham gia tố tụng với tư cách là người có quyền và nghĩa vụ liên quan.

    Như vậy bản án trước đây đã vi phạm tố tụng nghiêm trọng và bị hủy. Điều này càng vô lý hơn nếu nhà, đất hoặc tài sản đã chuyển nhượng sẽ bị vô hiệu vì thiếu ý kiến của đồng sở hữu thông qua người giám hộ....

     
    Báo quản trị |  
  • #377045   01/04/2015

    honhu
    honhu
    Top 75
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/01/2015
    Tổng số bài viết (740)
    Số điểm: 32258
    Cảm ơn: 86
    Được cảm ơn 799 lần


    hungmaiusa viết:

     

    toanlihoa viết:

     

    rất cần điều chỉnh một pháp luật bảo vệ quyền lợi cho đứa bé 

     

     

    Chào bạn.

    Nói chung thì tôi đồng ý với ý kiến của bạn. Tuy nhiên, đối với việc xác định đứa bé được sinh trong ống nghiệm là con của người cha đã chết thì sẽ có rất nhiều hệ lụy.

    Ví dụ, khi có tranh chấp thừa kế xãy ra và tòa án đã thụ lý giải quyết. Sau khi bản án đã có hiệu lực pháp luật và thi hành thì đứa bé ra đời: cháu bé là con của người để lại di sản, thuộc hàng thừa kế thứ nhất nên luật bắt buộc phải được tham gia tố tụng với tư cách là người có quyền và nghĩa vụ liên quan.

    Như vậy bản án trước đây đã vi phạm tố tụng nghiêm trọng và bị hủy. Điều này càng vô lý hơn nếu nhà, đất hoặc tài sản đã chuyển nhượng sẽ bị vô hiệu vì thiếu ý kiến của đồng sở hữu thông qua người giám hộ....

    Mình nghĩ nên có 1 quy định riêng cho trường hợp này. Ví dụ như trong vòng bao nhiêu lâu kể từ ngày người cha mất, người mẹ thực hiện thụ tinh trong ống nghiệm mang thai thì đứa bé vẫn được hưởng thừa kế.

    Hoặc là khi chia thừa kế sẽ để ra một phần riêng cho con (ko kể 1 hay nhiều con). Trong thời gian bao nhiêu năm mà không có thì lấy phần đó ra chia tiếp.

    Dù sao cũng là máu mủ của người đã mất, không được gì thì thiệt thòi quá.

     
    Báo quản trị |  
  • #377072   01/04/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1897 lần


    Chào bạn honhu.

    Đối tượng được cho phép thực hiện thụ tinh trong ông nghiệm là "Các cặp vợ chồng vô sinh và phụ nữ sống độc thân có quyền sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản theo chỉ định của bác sĩ chuyên khoa." như vậy mục đích có đứa con là mang yếu tố tinh thần, tình cảm. 

    Đặt vấn đề như bạn về thừa kế sẽ đẩy đứa bé vừa sinh ra là phải bị tranh chấp: có phải là con của người chết hay con của người nào khác. Dẫn đến người chết cũng không yêu vì phải bị thử ADN nên phải khai quật tử thi.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-