DanLuat 2015

trẻ mồ côi muốn làm chứng minh thư + giấy khai sinh

Chủ đề   RSS   
  • #289942 05/10/2013

    codon1991

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    trẻ mồ côi muốn làm chứng minh thư + giấy khai sinh

    xin chào luật sư!

    tôi là Lê Quốc Dũng, là một trẻ mồ côi không rõ nguồn gốc xuất thân, được người khác nhặt về nuôi , nay đã 23 tuổi nhưng họ không cho tôi nhập hộ khẩu nên tôi không có chứng minh nhân dân + giấy khai sinh

    vậy xin luật sư hãy giúp tôi làm thế nào để có thể làm giấy khai sinh và chứng minh nhân dân?

     
    8460 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #290143   07/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Trường hợp về làm giấy khai sinh với CMND thì bắt buộc bạn phải có người bảo lãnh. Như với trường hợp về làm khai sinh cho ngườ bị bỏ rơi:  Đăng ký khai sinh cho trẻ bị bỏ rơi được thực hiện tại UBND cấp xã, nơi cư trú của người đang tạm thời nuôi dưỡng hoặc nơi có trụ sở của tổ chức đang tạm thời nuôi dưỡng trẻ đó.

    Tuy nhiên trong trường hợp này nếu không làm khai sinh đúng hạn thì có thể bị xử phạt theo quy định cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng (Khoản 1 Điều 10 Nghị định 60/2009/NĐ-CP xử phạt hành chính trong lĩnh vực tư pháp).

    Nói chung là bạ được nhận nuôi có giấy tờ gì không? Nếu có thì áp dụng để bắt người nhà bạn phải ra làm khai sinh vớ cmnd cho bạn cũng dc. Còn nếu về tình thì nên xem lại.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    codon1991 (19/10/2013)
  • #292378   19/10/2013

    codon1991
    codon1991

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


     

    Mình được nhận nuôi thì không có gì cả ? nhưng chẳng lẽ trẻ mồ côi không có cái quyền tự làm giấy tờ cho mình sao ??????????????

    mong đc bạn và các luận sư giúp đỡ 

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 19/10/2013 07:02:15 CH xóa trích dẫn
     
    Báo quản trị |  
  • #292455   20/10/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13667)
    Số điểm: 94161
    Cảm ơn: 3093
    Được cảm ơn 4718 lần
    SMod

    Chào bạn, theo nghị định 158/2005 thì trường hợp của bạn là đăng ký khai sinh quá hạn sẽ làm ở UBND cấp xã nơi bạn cư trú. Do vậy bạn hãy liên hệ UBND xem họ hướng dẫn cụ thể thế nào.

    Bạn đọc kỹ quy định pháp luật để có thông tin nhé. Chúc bạn may mắn.

     

    Điều 44. Thẩm quyền đăng ký khai sinh, khai tử quá hạn

     1. Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi có thẩm quyền đăng ký khai sinh theo quy định tại Điều 13 của Nghị định này thực hiện việc đăng ký khai sinh quá hạn.

    Trong trường hợp người đã thành niên đăng ký khai sinh quá hạn cho mình, thì có thể đăng ký tại Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi có thẩm quyền đăng ký khai sinh theo quy định tại Điều 13 của Nghị định này hoặc tại Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi người đó cư trú.

     2. Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi có thẩm quyền đăng ký khai tử theo quy định tại Điều 19 của Nghị định này thực hiện việc đăng ký khai tử quá hạn.

    Điều 45. Thủ tục đăng ký khai sinh, khai tử quá hạn

    1. Người đi đăng ký khai sinh, khai tử quá hạn phải nộp các giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều 15 (nếu là khai sinh) hoặc khoản 1 Điều 21 (nếu là khai tử) của Nghị định này.

    2. Sau khi nhận đủ giấy tờ hợp lệ, cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào sổ đăng ký theo từng loại việc và bản chính Giấy khai sinh hoặc Giấy chứng tử. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho người đi đăng ký một bản chính Giấy khai sinh hoặc Giấy chứng tử. Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn xác minh không quá 05 ngày

    3. Khi đăng ký khai sinh quá hạn cho người đã có hồ sơ, giấy tờ cá nhân như: Sổ hộ khẩu, Giấy chứng minh nhân dân, học bạ, bằng tốt nghiệp, lý lịch cán bộ, lý lịch đảng viên, mà trong các hồ sơ, giấy tờ đó đã có sự thống nhất về họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; dân tộc; quốc tịch; quê quán, thì đăng ký đúng theo nội dung đó. Trường hợp họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; dân tộc; quốc tịch; quê quán trong các hồ sơ, giấy tờ nói trên của người đó không thống nhất thì đăng ký theo hồ sơ, giấy tờ được lập đầu tiên. Trong trường hợp địa danh đã có thay đổi, thì phần khai về quê quán được ghi theo địa danh hiện tại.

    Phần khai về cha mẹ trong Giấy khai sinh và Sổ đăng ký khai sinh được ghi theo thời điểm đăng ký khai sinh quá hạn. Riêng phần ghi về quốc tịch của cha, mẹ trong trường hợp cha, mẹ đã được thôi quốc tịch Việt Nam, đã nhập quốc tịch nước ngoài, thì quốc tịch của cha, mẹ vẫn phải ghi quốc tịch Việt Nam; quốc tịch hiện tại của cha, mẹ được ghi chú vào Sổ đăng ký khai sinh và mặt sau của bản chính Giấy khai sinh.

     
    Báo quản trị |  
  • #293419   25/10/2013

    codon1991
    codon1991

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


     

    còn Chứng minh nhân dân thì sao  hả bạn ??????? mình đâu có hộ khẩu  mà có thể  làm được 

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 25/10/2013 05:58:18 CH xóa 1 km trích dẫn
     
    Báo quản trị |  
  • #293472   25/10/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 237
    Được cảm ơn 226 lần


    Chào bạn  codon1991 !

    Dù bạn làm bất cứ giấy tờ gì thì cũng phải cần có hộ khẩu !

    Có hộ khẩu thì cơ quan tiếp nhận hồ sơ của bạn mới biết được là bạn ở địa phương nào và việc bạn yêu cầu làm thủ tục hành chính ( xin cấp giấy chứng minh nhân dân hay khai sinh) có thuộc thẩm quyền giải quyết của cơ quan họ hay không.

    Vấn đề của bạn là Hộ Khẩu, trong thủ tục xin hộ khẩu thì thẩm quyền giải quyết là nơi bạn cư trú thường xuyên (tạm trú) là xác định được. Bạn phải nhờ người nào ở nơi bạn tạm trú và có hộ khẩu bảo lảnh cho bạn để tìm cách nhập hộ khẩu, các giấy tờ khác sẽ lần lượt làm theo.

    Bạn ở Hà Nội nên thủ tục sẽ rất khó so với các thành phố nhỏ và tỉnh khác, nhưng cũng phải cố thôi.

    Cập nhật bởi ngocloan1990 ngày 25/10/2013 04:18:36 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #294783   01/11/2013

    codon1991
    codon1991

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhưng mình không quen ai, mà họ đâu có thể cho một người lạ nhập hộ khẩu chứ, ao có cách nào khác giúp mình mới , mình cảm ơn nhiều 

     
    Báo quản trị |  
  • #294970   02/11/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13667)
    Số điểm: 94161
    Cảm ơn: 3093
    Được cảm ơn 4718 lần
    SMod

    Vậy hiện nay bạn đang cư trú ở đâu ?

    Cách tốt nhất là bạn tới cơ quan công an phường/xã để hỏi, sẽ có câu trả lời nhanh hơn và cụ thể hơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #295553   05/11/2013

    codon1991
    codon1991

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    ntdieu viết:

    Vậy hiện nay bạn đang cư trú ở đâu ?

    Cách tốt nhất là bạn tới cơ quan công an phường/xã để hỏi, sẽ có câu trả lời nhanh hơn và cụ thể hơn.

    Chào ban ! tôi đã ra công an phường để hỏi thì được trả lời là muốn đăng ký tạm trú tạm vắng thì phải có CMND nhưng tôi không có CMND làm sao để đắng ký  được tạm trú tạm vắng nếu đã không đăng ký được vậy sao có thể làm hộ khẩu được ? mong sớm nhận được câu trả lời của bạn và mọi người khác

     
    Báo quản trị |  
  • #349153   09/10/2014

    DiepSonTung
    DiepSonTung

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình CỦng như bạn mình củng mong là có câu trả lời..sốm...

     
    Báo quản trị |